Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พนักงานธนาคารไทยพาณิชย์มีสิทธ์ให้ข้อมูลชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ลูกค้า แก่คนอื่นหรือ??? ติดต่อทีมงาน

วันนี้(20 ต.ค.)มีผู้หญิงโทรเข้ามาเบอร์มือถือผม และถามว่า

ผู้หญิง: ใช่คุณXXX  มั้ยคะ?

ผม: ใช่ มีธุระอะไรครับ

ผู้หญิง: ดิฉันโอนเงินผิดบัญชี ไปเข้าบัญชีของคุณ 4000 บาท ขอให้โอนคืนมาหน่อยได้มั้ย

ผม: ไม่ทราบว่าโอนเข้าบัญชีหมายเลขอะไรครับ (ผมมีหลายบัญชี หลายธนาคาร)

ผู้หญิง: บัญชีเลขที่ xxxx

ผม: คุณได้ชื่อกับ เบอร์โทรผมมาได้ยังงัยครับ (ผมแอบประหลาดใจ ตอบเลขบัญชีถูกเด๊ะ พวกหลอกลวงรึป่าวเนี่ย)

ผู้หญิง: จนท.ธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นคนบอก แล้วให้โทรมาเอง แต่ถ้่าไม่ได้คืนเดี๋ยวเค้าจะตามเรื่องให้

ผม: โอนเข้ามาวันไหนครับ (จะเข้าไปเช็คจาก internet banking ว่ามันจริงรึปล่าว)

ผู้หญิง: โอนไปวันที่ 16 ต.ค.

หลังจากเช็คจาก internet banking ก็พบว่ามีรายการโอนเข้ามาจริง ทั้งยอดเงิน และวันที่ที่ผู้หญิงคนนั้นแจ้งนั้นถูกต้อง ผมก็เลยโอนเงินคืนให้ผู้หญิงคนนั้นเรียบร้อยแล้ว
แต่ผมแปลกใจสุดๆที่จนท.scb ให้ข้อมูลชื่อกับเบอร์มือถือผมกับคนอื่น เพราะผมคิดว่าสิ่งนี้เป็นความลับระหว่างผมกับธนาคาร ผมคาดหวังว่าถ้ามีปัญหาใดๆ จนท.scbน่าจะเป็นผู้ติดต่อผมเข้ามาเอง ไม่ใช่เอาข้อมูลผมไปให้คนอื่นอย่างนี้

ผมเลยอยากสอบถาม คุณ SCB Thailand ครับ ว่ามาตรฐานของธนาคารเป็นอย่างไร เจ้าหน้าที่ธนาคารสามารถให้ข้อมูลของลูกค้ากับคนอื่นได้หรือไม่ หรือเป็นความบกพร่องในการแก้ปัญหาของพนักงานคนนั้นเอง...ถ้าคำตอบเป็นอย่างแรก ผมคิดว่ามาตรฐานการรักษาความลับของลูกค้าของscb ต่ำมาก และผมคงต้องปิดบัญชีทั้งหมดที่scb และไปฝากแบงค์อื่นแล้วหละ

จากคุณ : klum
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 55 21:30:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com