Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ห้องสินธรยุคนี้ ติดต่อทีมงาน

ในความคิดผม รู้สึกเหมือนห้องสินธรจะค่อยๆ กลายเป็นดั่งจอมปลวกที่พร้อมจะเพิ่มผลผลิตแมงเม่าให้เข้ามาเล่นกับไฟ

เมื่อ 4 ปีก่อนที่ผมเริ่มเป็นสมาชิกเวบพันทิป เพราะสนใจการลงทุน
เวลามีผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการลงทุนก็โพสต์ถามเพื่อนๆ ในห้องนี้
ซึ่งก็ได้รับคำแนะนำที่ดีๆ เช่น จาก คุณหมีพูหมูพี ( ซึ่งคนรุ่นก่อนๆ คงจะรู้จัก login นี้นะครับ ) คุณ pjuk  คุณ Mr. Messenger และอีกหลายๆ ท่าน
ซึ่งความรู้เหล่านั้นถือว่ามีประโยชน์ต่อผมและนักลงทุนมือใหม่ท่านอื่นๆ  

จนถึงปัจจุบันก็ยังได้รับคำแนะนำจาก login ท่านใหม่ๆ ด้วยเวลาผมมีคำถาม

ในปัจจุบันนี้ อย่างที่พวกเราทราบ มีคนสนใจในด้านการลงทุนมากขึ้นเรื่อยๆ
ด้วยจุดประสงค์ที่อาจแตกต่างกัน เช่น อยากมีอิสรภาพทางการเงิน  อยากเพิ่มมูลค่าของเงินออม  เพื่อความบันเทิง  เป็นต้น

แต่สิ่งที่ผมเห็นมากขึ้นในตอนนี้เมื่อเทียบกับห้องสินธรยุคก่อน ดูแล้วรู้สึกแตกต่างครับ  มีทั้งเซียนออกมาปรากฏเพิ่มขึ้น มีทั้งนักลงทุนที่อยากได้กำไรแบบสำเร็จรูป คือ เน้นขอหุ้น ขอกราฟ

โดยไม่ได้มองในพื้นฐานของหุ้นนั้นๆ ซึ่งค่อนข้างอันตรายมากครับ
ผมทราบดีว่านักลงทุนที่ประสบความสำเร็จก็มีทั้งสายพื้นฐานและสายเทคนิค
แต่ทุกสายนั้น ต้องเกิดจากความรู้ที่แท้จริงครับ

ถ้าเป็นนักลงทุนที่คอยแต่จะอาศัยจมูกของเซียนผมคิดว่าจะยืนอยู่ในเส้นทางการลงทุนได้ลำบากครับ  เพราะบางครั้งเซียนเองก็ผิดพลาดได้

แต่หากนักลงทุนทุกท่านขยันหาความรู้ในด้านที่ท่านชอบไม่ว่าจะทางพื้นฐานหรือทางเทคนิค เพื่อให้เกิดผลสำเร็จในการลงทุนหรือแลกเปลี่ยนแนวคิดกัน ผมคิดว่าน่าจะดีกว่า มาขอหุ้นเป็นรายตัว หรือ ซื้อหุ้นตามเซียนนะครับ

การลงทุนนั้นมีความเสี่ยง  เพราะฉะนั้นควรพิจารณาและตัดสินใจด้วยตนเองก่อน อย่าให้ความคิดของคนอื่นมากำหนดความเป็นความตายของพอร์ตการลงทุนเราครับ

จากคุณ : ดช กระต่าย
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 55 16:57:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com