Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Fiscal Cliff คือ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

แหม งวดนี้กระทู้ติดๆ กันเลยนะครับ (เพราะกระทู้นี้ ถ้าไม่เขียนตอนนี้ มันจะไม่มีโอกาสเขียนอีกแล้วครับ ^^")

อย่างที่สัญญาไว้ในกระทู้ก่อน งวดนี้ ผมจะมาเล่าเรื่อง Fiscal Cliff ให้ฟังครับ

ผมคิดว่า ความเสี่ยงเรื่อง Fiscal cliff เป็นความเสี่ยงสำคัญที่สุดของเศรษฐกิจโลกตอนนี้

อย่างเรื่องกรีซ เรื่องยุโรปงี้ ผมว่าความคืบหน้ามีไปมากแล้ว และโอกาสที่จะยุโรปจะแตกเป็นเสี่ยงๆ ก้อลดลงเหลือน้อยมากๆ แล้วนะครับ (ถึงจะแตก ผมว่า ทุกๆ ฝ่ายก้อพอๆ จะรับกันได้แล้วล่ะ)

แต่เรื่อง Fiscal cliff เนี่ยสิครับ ผมว่า ทุกคนวาดภาพเศรษฐกิจโลกบนสมมติฐานที่ว่า Fiscal cliff จะไม่เกิด (ทั้งตามสถานการณ์ปัจจุบัน มันต้องเกิดแน่ๆ)

พูดไป พูดมา เริ่มจะสงสัยกันแล้วใช่ไหมครับ ว่ามันคืออะไร และมันเกี่ยวอะไรกับเศรษฐกิจโลก

กระทู้นี้ผมจะมาเล่าให้ฟังครับ

ครั้งนี้ขอ Disclaimer หน่อยนะครับ

เรื่องนี้ผมแทบไม่รู้เรื่องเลย อาศัยจำคนอื่นมาเขียน ^^"

ดังนั้น ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดไป รบกวนพี่ๆ ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ :)

พร้อมแล้วก้อเริ่มกันเลยครับ ;)

จากคุณ : m_ple
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 55 23:42:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com