Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ การขาย RMF ก่อนอายุ 55 ปี และ ถือมากกว่า 5ปีครับ ติดต่อทีมงาน

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ การขาย RMF ก่อนอายุ 55 ปี และ ถือมากกว่า 5ปีครับ

กรณี นี้ จากบทความที่ได้อ่านมา มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

จะต้องคืนภาษี 5 ปีย้อนหลัง แต่ไม่โดนหัก Capital Gain 3% เป็นเงื่อนไขที่ผมเข้าใจ

สมมุตินะครับ

กรณีที่ 1 ลาออกจากการทำงาน มากกว่า 5ปี

ปี 2555 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2556 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2557 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2558 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2559 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2560 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
ปี 2561 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
ปี 2562 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
ปี 2563 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
ปี 2564 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
ปี 2565 ออมตามใจเรา แต่ลาออกจากทำงาน
และขายปี 2566

ที่ผมเข้าใจคือ เราขายปี 2566 เราจะไม่โดนภาษี เรียกเก็บที่นำไปลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ เนื่องจาก 5ปีล่าสุด เราไม่ได้ใช้ลดหย่อนภาษี
แล้วผมจะโดนเรียกเก็บ Capital Gain ตั้งแต่ปี 2560 ใช่ไหมครับ

กรณีที่ 2 มีการยกเลิกลดหย่อนภาษี RMF หลังจากหมดปี 2559 (เห็นมีข่าวครับ)

ปี 2555 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2556 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2557 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2558 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2559 ส่่งตามเงื่อนไข และใช้สิทธิ์ ลดหย่อนภาษี
ปี 2560 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
ปี 2561 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
ปี 2562 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
ปี 2563 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
ปี 2564 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
ปี 2565 ออมตามใจเรา แต่ยังทำงานอยู่ และมีการยกเลิก ลดหย่อนภาษี
และขายปี 2566

ที่ผมเข้าใจในกรณี นี้คือ เราจะไม่โดนภาษี เรียกเก็บที่นำไปลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ เพราะ รัฐบาล ยกเลิกไปตั้งแต่หมดปี 59 และ ไม่สามารถลดหย่อนภาษี ที่เราออมในปี 60
แล้วผมจะโดนเรียกเก็บ Capital Gain ตั้งแต่ปี 2560 ใช่ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยบอกหน่อย ที่ผมคิด มันสามารถใช้ได้ไหมครับ

จากคุณ : Mutter
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 55 02:53:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com