Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

HYDRO มาดูหุ้นตัวนี้กันว่าจะไปทางไหนต่อ ติดต่อทีมงาน

ผมคงจะมาแชร์เป็นกระทู้สุดท้ายของปีนี้แล้วนะครับ สำหรับหุ้นตัวนี้

เนื่องจากราคาหุ้นตอนนี้มาอยู่ที่เต็มมูลค่าของปีนี้ที่คาดการณ์กำไรที่ 70ล แล้วครับ ผมคาดว่าราคาหุ้นน่าจะ sideway ที่ 11-13บาท ไปจนกว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงดังต่อไปนี้
1. งานประมูลใหม่ๆ ใหญ่ๆ ที่ตลาดในความสนใจเช่น งานจากพม่า/ลาว หรืองานประปา
2. โอกาสที่จะหาเงินลงทุนเพิ่มเติม ซึ่งน่าจะมีการทำราคาหุ้นเพื่อยกฐาน ผมเดานะครับว่าน่าจะใช้แนวทางเดียวกับ UAC ซึ่งทั้งสองบริษัทก็มีการลงทุนร่วมกันอยู่ รวมถึงผู้บริหารก็เป็นเพื่อนวิศวะจุฬารุ่นเดียวกัน ซึ่งก็ทำได้ดีมากนะครับไม่กระทบราคาหุ้นแถมยังได้หุ้นเพิ่มขึ้นอีกครับ ยังไงลองย้อนดูราคาหุ้น UAC ในช่วงเพิ่มทุนรวมถึงวิธีการกระจายหุ้นเพิ่มทุนและวอร์เรนเอาเองนะครับ
3. ตลาดให้พรีเมี่ยมหุ้นตัวนี้ ที่ PE มากกว่าปัจจุบัน ถ้าเห็นว่าโครงสร้างรายได้ในอนาคตมีการเปลี่ยนอย่างชัดเจน ที่พึ่งพิงรายได้ในระยะสั้นจากงานรับเหมาน้อยลงจากเดิม
4. และสุดท้ายก็คือมีจ้าวมือมาช่วยทำราคาและเล่นข่าวงานประมูลต่างๆ หรือรับงานพม่า/ลาว/อื่นๆ หรืองบทั้งปี ซึ่งก็เห็นอยู่ในบางช่วงบางวัน ที่ในวันเดียวก็ขึ้นอย่างเสียวเลย บางครั้งก็เกือบจะเผลอขายไปบ้างเหมือนกัน

ยังไงก็ตามแต่ก็คงต้องศึกษากันนะครับถ้าเริ่มสนใจหุ้นตัวนี้
** ย้ำนะครับ ว่าถ้าจะเล่นสั้นเล่นรอบ ต้องเดาใจจ้าวมือ และเล่นถูกวันถูกเวลานะครับ **
แต่ถ้าสนใจถือยาวสักอีกหนึ่งปี ผมคิดว่าก็น่าจะพอมีโอกาสและ MOS ที่จะรับได้นะครับ ลองคำนวณแล้วก็ตัดสินใจกันดูนะครับ

ปล. ผมซื้อ, แชร์ข้อมูล และเชียร์มาตั้งแต่เดือนเก้าแล้วครับ มี MOS พอสมควรแล้วและรับความเสี่ยงได้ในระดับนึง รวมถึงคาดการณ์กำไรและแผนงานในปีหน้าของหุ้นตัวนี้ก็ค่อนข้างชัดเจน ผมเลยกะว่าจะถือต่ออีกสักหนึ่งปีหรือจนกว่าจะมีอะไรที่มากระทบอย่างรุนแรงครับ

ใครถืออยู่ก็แชร์ได้นะครับถ้าเห็นด้วยหรือเห็นต่าง ใครไม่ถือและเห็นแย้งก็ช่วยเตือนผมด้วยก็จะดีมาก
เลยครับ ใครถือแล้วขายได้กำไรมาก็ให้กิ๊ฟด้วยนะครับ

จากคุณ : Hello Money
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 55 11:58:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com