หุ้นดีในยุคหมีที่ขึ้นสิบถึงยี่สิบเท่า

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก I2445830

คุณคิดแง่ดี คงไม่ได้ติดตามหุ้นเกรดเอของกลุ่มสหพัฒน์
    เส้นหุ้นดียุคหมีที่ผมวาดไว้ไม่ชันไปหรอกครับ
    มันชันกว่าอีก  ที่ผมรู้เพราะตามเล่นตามขายหมู
    มาตลอดเส้นทางขาขึ้นยาวนานเกือบห้าปี
    สุดยอดเซียนหุ้นกลุ่มสหพัฒน์เกรดเอคือ
    ท่านเจ้าสัวสำเริง มนูญผลครับ
    ตอนนี้พอร์ตการลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้คงกำไร 10 - 20 เท่า ทุกตัว
    ที่ผมรู้แน่ๆว่าเจ้าสัวสำเริงซื้อคือ  
    โอซีซี  occ  ซื้อตั้งแต่ห้าสิบสตางค์(เทียบพาร์หนึ่ง)
    จนกลายเป็นผู้ถือหุ้นอันดับหนึ่ง
    ประชาอาภรณ์  pg
    ธนูลักษณ์ tnl    
    ผมสรุปได้ว่า
    ในยุคหมี หุ้นดีก็คือหุ้นดี  หุ้นเน่าก็คือหุ้นเน่า
    ส่วนในยุคกระทิง  ไม่มีคำว่าหุ้นดีหรือหุ้นเน่า
    มีแต่หุ้นขึ้นหรือหุ้นลงจากการเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน  
    แล้วแต่ว่า
    คนจำนวนน้อยที่มีเงินมาก  จะหยิบไพ่หุ้นสำรับไหนมาเล่น
    แล้วทำให้คนจำนวนมาก ที่มีเงินน้อย  เล่นตามได้
    เฮ้อ คนคำนวณหรือจะสู้คนลิขิต (ไม่ใช่ฟ้าหรอก ตัวเราเองนั้นแหละ)
    ถ้าเก็บไว้เฉยๆ โดยไม่ขายทิ้งไปเล่นกลุ่มอื่น
    ผมคงได้กลายเป็นเซียนหุ้น
    พอร์ตคงโตกว่านี้หกเจ็ดเท่า  
    โดยไม่ต้องมานั่งเล่นหุ้นให้เครียดเหมือนทุกวันนี้   ฮาๆๆ

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ย. 46 10:20:34

จากคุณ : คลาย เครียด - [ 9 ก.ย. 46 10:18:06 ]