CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ถามคุณเด่นศรีคับ

พอดีลองคิดตามดูแล้ว
    มันเจอหุ้นตัวนึงที่น่าจะลองใช้เป็นกรณีศึกษาน่ะคับ
    เลยอยากลองให้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจในรายละเอียดด้วยคับ ตัวที่ว่าคือN-PARK
    ลักษณะการลงของN-parkจะต่างกับหุ้นตัวอื่น
    ที่มีการโยกขึ้นโยกลง แต่N-PARKการเคลื่อนไหว
    จะเล่นทางลงฝั่งเดียวติดต่อกันเป็นเวลานาน
    และการขึ้นก็น้อยมากจนไม่มากพอที่ว่า
    มันจะขึ้น15ช่องให้เราปรับราคาที่จะเริ่มshortใหม่ได้เลย
    ในหุ้นที่การเคลื่อนไหวแบบนี้เราควรจะถือว่า
    หลีกเลี่ยงมันไปเพราะพื้นฐานที่ห่วยเกินไป
    หรือว่าเราจะมีวิธีรับมือกับมันคับ
    ถ้าคิดตามกระแสเงินสดแฝง
    สมมตืเงิน 100000 บาท ไม่มองถึงค่าคอมนะคับ
    ซื้อได้ 10000 หุ้น ซื้อแล้วหุ้นเริ่มลง
    ซื้อ 10 ขาย 9   ขาดทุนจริง 10000
    ขาย9บาท ซื้อ8 ได้ กระแสเงินสดแฝง10000
    หุ้นลงต่อ
    ขาย 7.5ซื้อ 6.5 ได้แฝงอีก10000
    หุ้นลงต่อ
    ขาย 6 ซื้อ 5 ได้แฝง 10000
    หุ้นลงต่อ
    ขาย 4.5 ซื้อ 3.5 ได้แฝง 10000
    หุ้นลงต่อ
    ขาย 3 ซื้อ 2 ได้แฝง 10000
    หุ้นลงต่อ
    ขาย1.5 (ราคาปัจจุบัน)
    ได้เงิน 15000+กระแสเงินสดแฝง(50000)
    - ขาดทุนจริง(10000) =55000บาท
    แต่ถ้าไม่ขายก็จะมีหุ้นn-park 10000หุ้นกะเงินสดในมือ
    40000บาท
    ในกรณีเจอหุ้นรันทดแบบนี้
    เราควรจะรับมือกับมันยังไงคับ
    และตามmodelการลงทุนของคุณเด่นศรี
    ตรงจุดนี้ถือเป็นจุดนึงที่นับว่าอาจจะเป็นจุดบอดที่เกิดได้ยาก(ที่หุ้นตัวนึงจะลงทางเดียวไม่มีขึ้น)
    แบบนี้แปลว่าการใช้วิธีนี้มันอยู่บนพื้นฐานการเคลื่อนไหวของราคาว่า มันต้องขึ้นบ้างเราถึงจะมีโอกาสกำไร
    ใช่ไหมคับ
    ถึงจะเป็นdowntrendที่ถ้ามีการเหวี่ยงขึ้นบ้างก่อนที่จะเริ่มลงแบบที่หุ้นใหญ่ๆbig capจะลงทั้งทีต้องมีชั้นเชิง
    หลอกขึ้นหลอกลงแต่สุดท้ายก็สรุปรวมว่าลง
    modelการลงทุนของคุณเด่นศรีจะปิดจุดบอดตรงนี้ได้สนิท
    แต่ถ้าเจอหุ้นลงไม่มีขึ้นแบบn-park ไม่มีปันผลให้
    แบบนี้ถือว่าต้องยอมมันไปไปหาหุ้นที่ดีกว่านี้แทนหรือเปล่าคับ หรือว่าคุณเด่นศรีจะยืนอยู่บนความเชื่อที่ว่า
    ซักวันมันต้องมีการขึ้นบ้าง ไม่จำเป็นต้องขึ้นมาก
    ขอแค่ขึ้น โอกาสการคืนทุนพร้อมกำไรมหาศาลจะตามมา
    เช่นTHLลงจาก10มาถึง2 เราเล่นตามmodelนี้เราจะยังขาดทุนแน่นอนที่THLราคา2บาทแต่พอขึ้นจาก2ไป3.5
    เราสามารถฟาดทุนคืนพร้อมกำไร ถูกต้องไหมคับ
    แต่ถ้าn-parkไม่ขึ้นอีกเลย วิธีนี้จะช่วยreduceการขาดทุนระหว่างทางขาลงได้ แต่ตามmodelนี้จะกำไรได้หุ้นต้อง
    "ขึ้น"  ถูกไหมคับ
    ที่ว่ามาไม่ได้ต้องการมาจับผิดนะคับ
    แต่เพียงแค่อยากรู้ว่าถ้าเจอการลงแบบไม่มีขึ้น
    เราจะมีวิธีรับมือกับมันยังไงแค่นั้นคับ

ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ

จากคุณ : Dookdig&Daddy - [ 6 ส.ค. 47 02:08:56 ]