CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ทดสอบ simulate ทฤษฎี DSM ด้วยการเขียนโปรแกรมเพื่อจำลองสถานการณ์

ผมได้ทดลองเขียนโปรแกรมเพื่อจำลองสถานการณ์การ
    ลงทุนโดยใช้ทฤษฎี DSM ของพี่เด่นศรีออกมาครับ

ในขั้นแรก เนื่องจากผมไม่รู้จะหาข้อมูลการเคลื่อนไหวของ
    ราคาหุ้นรายตัวได้จากไหน ผมเลยเขียนโปรแกรมเพื่อ
    สร้างการเคลื่อนไหวของราคาแบบสุ่มขึ้นมา โดยมีการใส่
    ค่าบางอย่างเพื่อให้เกิดการไหลลงหรือไหลขึ้นของราคา
    แบบต่อเนื่องเล็กน้อย ไม่สวิงไปมาในกรอบที่แคบเกินไป

ผมสมมุติให้หุ้นตัวนี้มีราคาเริ่มต้นที่ 20 บาท และมีการขึ้น
    ลงของราคาเป็นช่วงตามที่ SET กำหนดไว้ โดยที่ข้อมูลมี
    จำนวนทั้งหมด 4,000 step

ข้อมูลที่ผม random ขึ้นมาเป็นดังกราฟและตัวเลขดังภาพ
    ด้านล่างนี้ครับ

จากคุณ : MacroArt - [ 10 ส.ค. 47 01:50:35 ]