CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ถามคุณเด่นศรี คุณ ck คุณ 16ปี คุณปิงปองแชะ คุณmorefunthai คุณ x-philes คุณ=U-U=PorPle ค่ะขอเชิญหน่อยค่ะ

ขอถามข้อสงสัยกับข้อความด้านล่างนี้ค่ะ

.......ในความเป็นจริง มีหุ้นน้อยตัวที่เวลาขึ้นจริงๆ จะขึ้นเบาๆ
    ทีละสเต็ป หรือตกเบาๆ ทีละสเต็ป เมื่อข่าวดีมาถึง ราคา
    เปิดมักจะกระโดดขึ้นอย่างรวดเร็วและไต่ระดับขึ้นแรงๆ
    ก่อนที่จะอ่อนตัวลงมา เพราะฉะนั้นการซื้อคืนที่ราคา
    ที่วางแผนไว้จะทำไม่ได้ในกรณีนี้

ตอนตกก็เช่นกันครับ บางวันเปิดมาก็ลงไปเลย 20 step
    แทนที่จะขายได้หลาย lot ก็ขายได้แค่ lot เดียวที่ราคา
    ต่ำมาก

ทั้งสอง factor จะทำให้ yield (การเพิ่มขึ้นของหุ้น) ลด
    ต่ำลงจนอาจจะถึงขั้น "ไม่คุ้ม" ก็เป็นได้ครับ

ผมจึงคิดว่าวิธีการนี้ค่อนข้างเหมาะกับตลาดไซด์เวย์
    แต่ตอนตลาดเปลี่ยนเทรนด์ต้องมีเทคนิคมากกว่านั้นครับ

น่าจะเป็นสิ่งที่คุณเด่นศรีเรียกว่า "ช่องว่างตลาดหุ้น"

ถ้าทำตรงนี้ไม่ได้ อาจจะไม่คุ้มกับการหา "เงินสดแฝง"
    ก็ได้ครับ กลายเป็นขาดทุนหุ้นไป เพราะซื้อคืนไม่ทัน

-----อยากถามคุณเด่นศรีว่าถ้าเป็นคุณคุณจะแก้ปัญหากรณีข้างบนอย่างไรคะ อย่างดิฉันเองตั้งใจจะใช้วิธีนี้แล้วค่ะ และคิดว่าทำได้ แต่อาจจะเริ่มต้นได้แค่หุ้น 3 ตัว แต่ถ้าเริ่มต้นหุ้น 3 ตัวก็เจอกรณีแบบนี้เราจะทำไงคะ ดิฉันยังไม่รู้ว่าช่องว่างของตลาดหุ้นคืออะไรค่ะ ในความหมายของคุณเด่นศรี หรือว่าไม่จำเป็นต้องรู้ความลับนี้ก็ลงทุนวิธีของคุณได้คะ แล้วตกลงมันคืออะไรกันแน่คะ ช่องว่างของตลาดหุ้นน่ะค่ะ ที่ดิฉันคิดเองคือการที่หุ้นมีการเคลื่อนไหวของราคาขึ้นลงให้เราทำกระแสเงินสดแฝงได้นั้นก็คือ "ช่องว่างของตลาดหุ้นแล้ว"
    ความคิดของดิฉันถูกต้องไหมคะ

------อยากถามคุณ ck ,คุณ 16 ปี,คุณปิงปองแชะ,คุณ morefunthai,คุณ x-philes,คุณ =u-u=porple ว่าแล้วตกลงในความคิดของคุณคำว่าช่วงว่างในตลาดหุ้นคืออะไรคะ แล้วเราจะใช้มันมาแก้ปัญหาเวลาเจอกรณีแบบที่คุณ ck ยกตัวอย่างยังไงคะ คืออยากรู้ว่าในความเข้าใจของแต่ละคนเข้าใจคำว่า " ช่องว่างในตลาดหุ้น"
    เหมือนกันหรือเปล่าน่ะค่ะ

----คุณเด่นศรีคะ .........คือดิฉันสนใจจะใช้วิธีนี้แล้วค่ะ เพราะมั่นใจว่า ว่าจะทำตามแบบแผนได้ และเงินเย็น มีเวลาอยู่หน้าจอ และปกติที่ trade ก็ไม่ค่อยสนใจเอาราคาตลาดมาคิดเปรียบเทียบกับทุนที่ซื้อเท่าไหร่ เพราะดิฉันถือลงทุนยาวและไม่ได้คิดจะขาย ราคาตลาด ณ ขณะนั้น เลยไม่มีผลกับดิฉันเท่าไหร่ค่ะ เพราะดิฉันก็คิดแบบคุณค่ะ คืออยากอยู่กับบริษัทนั้นไป ตราบนานเท่านาน หากธุรกิจของเขายังดีอยู่

แต่ตอนนี้พอเริ่มเข้าใจเรื่องกระแสเงินสดแฝงก็เลยอยากใช้วิธีของคุณเด่นศรีค่ะ แต่ก็ยังไม่เข้าใจเรื่อง
    " ช่องว่างของตลาดหุ้น " ที่คุณเด่นศรีบอกว่าจะเอามาใช้ตอนตลาดเป็นขาขึ้นเท่านั้น อธิบายให้เข้าใจหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ คือที่ดิฉันถามตรงนี้เพราะดิฉันจะไม่เลิกกลางคันแน่นอนค่ะ เลยอยากรุ้วิธีแก้ปัญหาไว้ก่อน จะได้มั่นใจว่าเราแก้ปัญหาได้แน่ เมื่อเวลาเราเจอปัญหาค่ะ ส่วนเรื่องใจของดิฉันเหรอคะ สู้เต็มร้อยแน่นอนค่ะ

จากคุณ : ddna - [ 10 ส.ค. 47 12:11:57 A:203.113.70.72 X: ]