CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

คุณเด่นศรี ผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ

สวัสดีครับ คุณเด่นศรี
    คือผมสนใจจะใช้วิธีลงทุนแบบของคุณเด่นศรี และได้ทดลองเล่นใน excel ดู ปรากฏว่าเป็นแบบนี้ครับ
    1 เริ่มต้น 70000 หุ้น ราคา 4.6 คิดเป็นเงิน 322,723 บาท เนื่องจากหุ้นเป็นขาลง หุ้นจึงลงมากแต่ขึ้นน้อย
    2 ผมตั้งวินัยของผมแบบนี้ ขายเมื่อลงทุก 3 ช่อง และซื้อคืนเมื่อขึ้นจาก low มา 3 ช่อง และหุ้นเวลา rebound แต่ละครั้งมักจะขึ้นมาได้จาก low แค่ 3-10 ช่อง และทุกครั้งของการซื้อคืน มักจะซื้อแล้วขึ้นไปได้ไม่เกิน 7 ช่อง จาก ราคาที่ซื้อคืน และก็ลงต่ออีก
    3 ผมสมมติให้เป็นขาลงยาวประมาณ 2 ปี และราคาหุ้นจาก 4.6 ก็ไหลลงไปเรื่อยๆจนเหลือ 0.55 และผมก็ทำขายแบบนี้มาเรื่อยๆ โดยที่ไม่ได้เอา กระแสเงินสดแฝงมาซื้อหุ้นเพิ่มเลย ทุกครั้งที่ซื้อคืนได้จะมีเต็มที่แค่ 70000หุ้นเท่าเดิม และแล้วผมก็พบปัญหาดังนี้ครับ
    ++ แรกๆของการซื้อคืน กสงฝ จะมากเพราะ 70000 หุ้น ราคาตลาด 4 บาทกว่า แต่ต่อมา ราคาตลาดค่อยๆลดลงเรื่อยๆ โดยที่เรายังสะสม กสงฝไม่ได้มาก คือยังไม่ทันได้คืนทุนจาก กสงฝ เช่น 70000 หุ้น ราคาตลาด เหลือ 1 บาท เวลาขาย 10 % 7000 หุ้น 1 บาท เท่ากับ 7000 บาท ซื้อกลับ
    0.95 ได้กสงฝ 300 กว่าบาท
    ++ ผมเห็นว่ายิ่งราคาตลาดลดลงมากเท่าใด การขาย 10 % แต่ละครั้งหรือ 20 % หรือครึ่งหนึ่งเลย ก็ยังได้ กสงฝ น้อยอยู่ดี เพราะราคาตลาดมันลดลงไปเรื่อยๆๆ
    ++ ที่คุณเด่นศรีบอกว่า หากหุ้นตัวที่ถืออยู่ในตลาดได้เกิน 2 ปี ก็มีโอกาสหา กสงฝ จนคืนทุน แล้วหากตลาดเป็นขาลงล่ะครับ ราคาหุ้นก็ลดลงเรื่อยๆจนในที่ สุด เหลือ แค่ 0.55 มีอยู่ 70000 หุ้น หา กสงฝ ได้ประมาณ 60000 บาท แต่ไม่ได้ซื้อหุ้นเพิ่มเพราะตลาดยังเป็นขาลง เราจะเอา 70000 หุ้น ราคาตลาด แค่ 0.55 มา short หุ้นยังไงล่ะครับ ค่า com ก็ไม่คุ้มแล้ว
    ++ ดังนั้นหากคงจำนวนหุ้นไว้เท่าเดิม แต่ราคาตลาดลดลงเรื่อยๆ การ short หุ้นแต่ละครั้ง ก็จะได้ กสงฝ น้อยลงไปเรื่อยๆด้วยไม่ใช่เหรอครับ โดยเฉพาะไม่คุ้มค่า คอม ด้วยเพราะตอนนี้ 70000 หุ้น ราคาตลาด 0.55 มูลค่าตอนนี้ แค่ 3 หมื่นกว่าบาท เราจะ short หุ้นยังไงล่ะครับ
    ++ ที่คุณเด่นศรีบอกว่าเราซื้อตึกมา แต่เราไม่สนใจราคาตัวตึก ตราบใดที่มันยังสามารถทำรายได้ให้เราได้ ผมคิดว่า เราจะทำได้หากค่าเช่ายังได้เท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม แต่กรณีด้านบนมันเหมือนกับ ค่าเช่าที่เคยได้ เดือนละ 10000 ตอนนี้ เหลือแค่ เดือนละ ร้อย แล้วแบบนี้เมื่อไหร่จะคืนทุนของตัวตึก
    ล่ะครับ
    คุณเด่นศรีกรุณา ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ กรณีด้านบนผมไม่ได้พูดถึงกำไรขาดทุนเลยนะครับ แต่ผมเห็นว่าเราจะได้ กสงฝ น้อยลงเรื่อยๆหากราคาตลาดน้อยลงเรื่อยๆๆ การซื้อคืนแต่ละครั้ง ก็จะได้เงินน้อยลง ๆ เพราะจำนวนหุ้นยังเท่าเดิม
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : กร - [ 23 ส.ค. 47 09:57:03 A:203.113.70.74 X:203.150.217.116 TicketID:043437 ]