CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เลือกซื้อหุ้น ดูอย่างไร

คุณอิตาลี เคยทำลิ๊งค์แนะนำมาแล้ว แต่อันนี้เอาแบบเฉพาะตัวคุณๆกันเลยน่ะครับ

เริ่มที่ผมก่อนล่ะกัน

หนึ่ง ผมชอบหุ้นที่กำไรสะสมเป็นบวกครับ
    นั่นหมายความว่า หุ้นนั้นๆเป็นหุ้นที่มีความสามารถในการจ่ายเงินปันผล อย่างน้อยฐานะการเงินก็ไม่เลวร้าย แต่ถ้าเป็นบริษัทที่กู้เงินมาจ่ายปันผลล่ะก็ หนีให้ไกลๆเลยครับ

สอง ต้องเป็นบริษัทที่เป็นเบอร์หนึ่งในอุตสาหกรรมนั้นๆครับ อันนี้มีข้อยกเว้นเหมือนกัน คือ เป็นเบอร์สองก็ได้ครับ ถ้าเรามองว่า เบอร์สองจะสามารถก้าวมาเป็นเบอร์หนึ่งได้ในอนาคต

สาม net profit ต้องไม่ต่ำกว่า สิบห้าเปอร์เซนต์ และมีแนวโน้มของผลกำไรที่เติบโตได้อย่างต่อเนื่อง

สี่ เป็นบริษัทที่มี ข่าว ให้เล่นบ้าง ไม่ทำตัวเงียบเกินไป

ห้า มีหนี้สินบ้าง แต่อยู่ในเกณฑ์ต่ำ คือ ต้องไม่เกิน หนึ่งเท่าของทุน

เงื่อนไขของผมมีง่ายๆเท่านี้น่ะครับ ผมอยากฟังของเพื่อนๆบ้าง

จริงๆผมอายนะครับ ที่ได้บอกความในใจที่อาจจะไม่ถูกต้องกับหลักเกณฑ์ของคนอื่น แต่ก็ถือว่ามาแชร์ความคิดกันนะครับ

เชิญ ท่านต่อไปเลยครับ

จากคุณ : กุ้งไร้สาร - [ 5 ต.ค. 47 20:14:10 A:61.90.101.73 X: TicketID:006367 ]