CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

DSM Method VS Graph Reader

เมื่อคืนครับ เพิ่งได้ข้อสรุปอีกข้อครับ
    ข้อดีของ DSM เทียบกับการดูกราฟ

ขอบอกกว่าว่าส่วนตัวผมเอง
    ผมลงทุนแบบผสม คือ
    เกิดจาก VI หาเรื่อง VS แล้วก็บวก DSM
    (ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ แต่สามารถทำได้)

อย่างที่ทุกท่านทราบ
    วิเคราะห์แบบ VI = หาหุ้นตัวไหนพื้นฐานดีน่าลงทุน
    วิเคราะห์แบบ VS = หาจังหวะซื้อขายหุ้นตัวนั้น
    DSM เป็นวิธีการจัดการเมื่อหุ้นตัวนั้นเข้ามาใน port ของผมแล้ว

ทีนี่เมื่อมี DSM แล้วทำไมต้องดูกราฟ
    ขอต่ออีกนิดกราฟเป็นเครื่องมือชิ้นสำคัญของ VS
    ดุจลี้ซิมฮวงต้องใช้มีดสั้น ถ้าเป็นปังตอแล้ว
    คลายความขลังในบัดดล

ที่นี่กราฟก็จะเหมือนกับแมลงเม่า#1 เขาสงสัย
    มันประกอบด้วยรายนาที, 5 นาที, ครึ่งชั่วโมง ฯลฯ
    (ครั้งก่อนคุยกันถามว่า 6 เดือนมีไหม...งงใหญ่....ดีไม่บอกให้ออกรายปักษ์ด้วย)

ไม่ว่าอะไรก็ตามเพิ่งระลึกเสมอว่า graph
    จะช้ากว่าเหตุการณ์จริง 1 ก้าวเสมอ
    ดุจหลวงจีนในนิยามบู๊ลิ้ม ถึงฝีมือสูงส่ง แต่ช้ากว่าก้าวเสมอ
    กล่าวคือ know then act. (ขอญาติใช้ภาษาปะกิตนิด)

ส่วน DSM นั้นเล่า ข้อดีก็คือ Know and Act
    ถ้าคุณเป็นคนที่เล่นแบบหุ่นยนต์ (ยืมผู้จัดการทีมมาบอก)
    เช่น ถ้าเป็นช่วงลงๆชาว DSM แท้ๆ ต้องขายๆ
    ชาวกราฟก็จะขายหลังจาก chart cfm, indicators ต่างๆสอดคล้องกันว่าลงแน่ๆ
    คราวนี้ก็ถกกางเกง ถกกระโปรง วิ่งกันป่าราบ
    จำได้ไหมครับเวลาขาลงนักวิเคราะห์กราฟให้ความเห็นแต่ละครั้ง
    รู้สึกว่าโลกนี้มันคงใกล้แตกเข้าไปทุกที เหมือนไม่เคยดีมากก่อนเลย

มาถึงตรงนี้เรียน คุณเด่นศรีฯ ด้วยความเคารพ
    ถ้าพี่อ่านผมอยากบอกว่าไม่ใช่ผมไม่เคารพพี่นะครับ
    พี่เปรียบอาจารย์ผมเลย ถึงผมจะไม่เอาแบบ 100%
    แต่ก็นำหลักมาใช้อย่างจริงจังมากๆ

ตัวผมกลับคิดว่าทุกวิธีย่อมมีจุดอ่อน แน่นอน DSM ก็ต้องมี
    เท่าที่ผมรู้ก็
    1. จิตใจ ต้องเข้าใจว่า DSM คืออะไร แนวคิดเป็นอย่างไร ภายใต้กรอบเวลาเท่าไหร่ แล้วก็ root of origin ของตน
    2. ความอดทน
    3. วินัยในตนเอง ขายเป็นขาย ซื้อเป็นซื้อ หมูหกก็หกไป
    4. เวลาก็สำคัญครับ หลายครั้งที่ผมสั่งซื้อ แต่ไม่ทันขาย
    เพราะไม่ได้ดูและ marketing ก็ไม่ได้ดูหรือไม่เข้าใจก็
    ด้วยความหวังดี hold ไว้ก่อนก็ได้พี่ เพราะมันแค่ปรับฐาน
    ตาม graph ตอนนี้ก็แค่ปรับฐานครับ ถ้าปิด 661 ที่ทำ gap ไว้ได้ขาขึ้นแบบกระทิงครั้งหน้าจะแน่นมาก รันเวย์เรียบกระทิงไม่สะดุด

ดังนั้นข้อเสียต่างๆถ้าเพื่อนๆเห็นชี้ช่วยกันบอกนะครับ
    เพราะผมจะนำกลับมาปรับเสมอ เนื่องจาก concept DSM
    โดยตัวเองแล้วถือว่าสุดยอดกระบวนยุทธหนึ่งในยุทธเชียวครับ ดุจวิชาไหมฟ้าในเรื่องกระบี่ไร้เทียบทานเชียวนะเออ

ถ้าพี่เด่นฯ, คุณ coyote, คุณ macro, คุณนินจา, คุณทรงกฤษฏิ์, คุณสุมาฯ, คุณดะฯ, คุณงำฯ, คุณ3, คุณกุ้งฯ และท่านอื่นๆที่ผมอาจไม่ได้พิมพิ์ ช่วยกันผมว่าน่าจะช่วยให้
    DSM ได้รับการยอมรับที่กว้างขึ้นครับ
    ผมกลับไปอ่านกระทู้หนึ่งที่เสนอเขียนตำรา
    ผมเห็นด้วยนะครับ แต่ก่อนจะเขียนได้คงต้องศึกษาอย่างละเอียดจริงๆครับ ไม่เช่นนั้นจะเป็นเพียงหนังสือเสนอความคิดครับ

โชดดีในการลงทุน สำหรับวันสุดท้ายของสัปดาห์ครับ

คู่หู

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 47 09:50:36

จากคุณ : แมลงเม่าทนไฟ - [ 8 ต.ค. 47 09:19:14 ]