CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ซื้อเมื่อมั่นใจว่าขึ้น ขายเมื่อมั่นใจว่าไม่ขึ้น

ผมหายไปหลายวัน คิดวนไปเวียนมาในอ่าง ไม่ค่อยคืบ เลยเอาการบ้านที่คุณนินจาให้ไว้ มาให้เพื่อนๆช่วยผมคิดด้วย เพราะหลายวันแล้วยังไม่ไปไหนเลย ช่วยผมด้วยนะครับ

มาเริ่มตรงว่า จะรู้ได้อย่างไรว่า จะขึ้น หรือ จะลง

ก็ต้องมีตัวบ่งชี้

ตัวบ่งชี้ที่ผมคิดได้ ก็คือ

แท่งเทียน ถ้าเขียว คะแนน +1 ถ้าแดง -1 ไม่เขียวไม่แดง 0

slow %K%D  ถ้าตัดขึ้นหรือเคเหนือดี+1 ตัดลงหรือเคใต้ดี -1  

RSI หักหัวขึ้น+1 หักหัวลง -1 ออกข้างๆ  0

วอลุ่ม แท่งเทียนเขียววอลุ่มมาก +1
            แท่งเที่ยนแดงวอลุ่มน้อย   0
            แท่งเทียนแดงวอลุ่มมาก  -1
            แท่งเทียนเขียววอลุ่มน้อย  0

หลังจากใช้ตัวบ่งชี้เหล่านี้แล้ว ก็มารวมคะแนนจากตัวบ่งชี้ทั้งสี่ และตัดสินใจซื้อหรือขายจากคะแนน ที่ได้มากหรือน้อย

ผมเริ่มให้คะแนนกับหุ้น ประมาณ 13 ตัว ทุกๆวันก็มีหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อย(หุ้นที่จะดูน่ะครับ ไม่ใช่ซื้อนะครับ) เมื่อวานหลังปิดตลาดผมลองดูแล้ว ผลคือ มีคะแนนถึงกับตัดสินให้ซื้อ สอง ตัว วันนี้ปิดราคาเท่าเดิมทั้งสองตัวครับ ผมก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อหรือขายด้วยวิธีนี้เหมือนกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนไปก็คือ หุ้นที่ผมไม่เคยสนใจเลย ผมเริ่มสนใจเพิ่มขึ้น มันทำให้ผมสนุกมากขึ้นครับ

หลักการเลือกหุ้น แล้วแต่ปัจจัยของแต่ละคนครับ ผมก็มีเหตุและผล บางอย่าง ที่จะคัดเลือกหุ้นมาดูเหมือนกัน(เคยเขียนบอกก่อนหน้านี้แล้ว แต่ตอนนี้มีเพิ่มขึ้น และ เปลี่ยนไปบ้างครับ)

ผมยังคิดไม่ออกหลายเรื่อง เอาทีละเรื่องนะคุณนินจา เช่น เรื่อง Boston Matrix , Swiching Cost , Swiching Value ยังคิดไม่ค่อยออกเลย มีเพื่อนคนไหนช่วยๆผมด้วยนะครับ

มาส่งการบ้านเท่านี้ก่อนนะครับ คุณนินจา

จากคุณ : กุ้งไร้สาร - [ 14 ธ.ค. 47 16:51:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป