CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

แนวทางชีวิต กับ พี่สาวผู้แสนดี .....

ดีครับเพื่อนๆ...ขอเท้าความนิดนึง

สืบเนื่องจากคลื่นยักษ์ฮานามิ ได้พัดพาเอาบรรดาลูกค้าของผม ไปติดอยู่เชิงเขาไกรลาศ
    ผมเลยพอจะมีเวลาว่าง เขาไปเล่น MSN กะเขาบ้าง ...
    พอดีได้ไปเจอพี่สาวคนนึง ทั้งใจดี น่ารัก ฉลาด ...
    หลังจากถามซอกแซกเรื่องส่วนตัว จนพี่เขาเริ่มเอือมระอา ... อิอิ

ก็เลยได้คุยกันถึงเรื่องเป้าหมายในชีวิต ...
    แล้ว MSN เจ้ากรรมก็ดันไม่ขึ้นข้อความของพี่เขาซะเฉยเลย ...
    ใจความสำคัญก็เลยหายไปเยอะมาก ...
    เลยมาคุยกันต่อในนี้ดีกว่า เพื่อนๆจะได้อ่านด้วยครับ หงิงหงิง...

ความเดิมจากตอนที่แล้ว ....

ถ้าอยากเป็นนักพูด ... ก็ต้องสร้างประสบการณ์ด้านนี้อีกค่ะ
    Ninja (='-'=)  says:
    ต้องคิดให้ได้ว่า ... "พูด + หุ้น + เวปไซต์" ... จะสร้างความมั่งคั่งให้จอม ได้อย่างไร
    ต้องคิด และวางแผนแล้วค่ะ
    พร้อมๆกัน ก็ค่อยฝึกทักษะไปด้วย
    แต่มี "เป้าหมาย" ก่อน .... เป้าหมายและแรงบันดาลใจ จะเป็นเข็มทิศนำทางค่ะ

ดำรงชีวิต, ทำงาน, พักผ่อน ... อย่างมีความสุข เพราะทุกอย่าง ทำอย่างมีเป้าหมาย, ทำอย่างที่เป็นตัวของเรา, ทำอย่างที่เราอยากทำจริงๆ
    จอมเคย เรียนเรื่อง "การเขียนแผนธุรกิจ" มั้ยคะ
    สุมาเต็กโช says:
    เคยเรียนครับ business plan ใช่ไหมครับ
    แผนธุรกิจ ต้องมี vision, mission, objetives ...

ของจอม ... ก็ต้องมี life plan ค่ะ
    เป้าหมายของจอม อยากมั่นคงภายใน 30
    แล้ว ก็ต้องมีพันธกิจ ทีสนับสนุนเป้าหมาย
    แล้วต้องมี objectives มาสนับสนุน
    ต้องมี strategic analysis
    อืม ... พันธกิจ? ....committment รึเปล่าครับ
    ต้องมี strategy formulation ...
    mission, objetives ... มันต่างกันยังไงอ่ะพี่

ถ้าถึงขึ้น กำหนดกลยุทธ์ แล้ว เห็นว่าไม่สามารถเป็นจริง
    ก็ต้องมาปรับเป้าหมาย หรือปรับที่แผนการ

ถ้าถึงขึ้น กำหนดกลยุทธ์ แล้ว เห็นว่าไม่สามารถเป็นจริง
    ก็ต้องมาปรับเป้าหมาย หรือปรับที่แผนการ
    ใช่ค่ะ committment
    มันต่างกันค่ะ
    อืมมม ... ชักจะยาว...อิอิ
    เอาภาพรวมก่อนนะคะ

จากคุณ : สุมาเต๊กโช - [ 27 ธ.ค. 47 15:40:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป