CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

The next meeting .. ขอความเห็นค่ะ

เล่นเกม cashflow 101 + จำลองเหตุการณ์ derivatives (21 คน)
      เล่นเกม cashflow 101 + แบบจำลองเศรษฐกิจมหภาค (3 คน)
      เล่นเกม cashflow 101 + จำลองเหตุการณ์ market classification (จุลภาค) (1 คน)
      เล่นเกม 101 + มหภาค + จุลภาค (5 คน)
      เล่นเกม 101 + derivatives + มหภาค (5 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 35 คน

60.00%
     8.57%
     2.86%
     14.29%
     14.29%

สำหรับการพบกันครั้งต่อไปค่ะ ... ซึ่งยังไม่ระบุ วัน เวลา สถานที่ .... เพราะต้องมีการจัดเตรียม

จึงรบกวนขอความเห็นด้วยนะคะ ...

ว่าอยากนัดพบกันเพื่อกิจกรรมใด (กิจกรรมหลัก) ตามหัวข้อโหวตที่เลือกมาให้ .... อิอิ .... ถ้านอกจากที่เลือกมา ก็เขียนความเห็นเพิ่มเติมได้ค่ะ

ส่วนกิจกรรม รองๆ มีแน่นอนค่ะ .... คุยๆๆๆ .... กินๆๆๆๆ .... ระดมสมองๆๆๆๆ ..... การกุศลๆๆๆๆ ... และอื่นๆตามความสมัครใจค่ะ

อธิบายเพิ่มเติมสำหรับหัวข้อโหวตนะคะ

(1) ... จำลองเหตุการณ์ derivatives หมายถึงมีเพิ่ม put option, call option ในเกมค่ะ .... แล้วยังมีเพิ่ม capital gain ในสินทรัพย์ที่มีกระแสเงินสด, และมีค่าใช้จ่าย เป็นรายจ่ายประจำ ... ฯลฯ

(2) ... แบบจำลอง เศรษฐกิจมหภาค .... หมายถึง การจำลองสถานการณ์แนวนโยบายของภาครัฐ (นโยบายการคลัง + นโยบายการเงิน) ... มาอยู่ในแบบจำลองอย่างง่าย

เพื่อศึกษาผลกระทบ ต่อการจ้างงาน, การออม, รายได้, ค่าใช้จ่าย, การลงทุน, ราคา, อัตราแลกเปลี่ยน, ดุลยภาพในประเทศ และต่างประเทศ ... เป็นต้น

(3) จำลองเหตุการณ์ จุลภาค ... หมายถึง การจำลอง สถานการณ์และตลาดของสินค้าในรูปแบบต่างๆ เช่น ตลาดผูกขาด ตลาดแข่งขันสมบูรณ์ ตลาดกึ่งแข่งขันกึ่งผูกขาด หรือตลาดผู้ผลิตน้อยราย ฯลฯ ... เป็นต้น

เพื่อดูผลกระทบต่อการปรับเปลี่ยนราคาและปริมาณความต้องการของสินค้า ในตลาดแต่ละประเภท

(4) และ (5) ก็ผสมผสานกัน ... รายละเอียดอาจน้อยกว่า และได้หัวข้อเพิ่มขึ้น

(1) ขอความเห็นโดยการโหวต หรือแสดงความเห็นเพิ่มเติมด้วยค่ะ (ถ้ามี)

(2) ขออาสาสมัคร พ่องานหรือแม่งาน 1 ท่าน หรือมากกว่าก็ได้ค่ะ (กรุณาติดต่อหลังไมค์)

(3) ผู้เข้าร่วม meeting ต้องบริจาคเพื่อตอบแทนสังคม ... สำหรับการ meeting ครั้งนี้ด้วยค่ะ ตามกำลังและความสมัครใจ

(4) วัน เวลา สถานที่ และอุปกรณ์เพิ่มเติม จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ ผ่านพ่องานหรือแม่งาน ...

(5) เนื่องจาก ครั้งนี้จะมีการกล่าวถึงนโยบายต่างๆของภาครัฐ เพื่อเป็นกรณีศึกษา แต่เพื่อไม่ให้เกิดความหมิ่นเหม่ ต่อสาธารณชน ... จึงขออนุญาต ไม่ให้มีการเผยแพร่ ภาพ หรือเสียง ใดๆทั้งสิ้นค่ะ ....

(6) จากข้อ 5 ดังนั้น ผู้เข้าร่วม จะต้องนำความรู้ที่ได้รับ มาถ่ายทอดให้กับเพื่อนในคลับต่อๆไป (ในส่วนที่ไม่เกี่ยวกับนโยบายที่เฉพาะเจาะจง) เพื่อให้เกิดพลังทวี

(7) มีอะไรเพิ่มเติม เสนอความเห็นได้เต็มที่นะคะ

จากคุณ : คนชื่อนินจา - [ 4 ม.ค. 48 17:24:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป