CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

Meeting 22/01/48 : “DSM ตอบแทนสังคม เพื่อการเรียนรู้”

สืบเนื่องจากความเห็นที่โหวตนะคะ .... หลังจาก run program มาแล้ว จึงได้ข้อสรุป เพื่อให้ตรงกับความสนใจและความต้องการเรียนรู้ของเพื่อนสมาชิกมากๆที่สุด .... จึงสรุปได้เบื้องต้นดังนี้

วันเสาร์ที่ 22 มกราคม 2548

ตารางเวลาคร่าวๆ

9.30 - 9.45 ลงทะเบียน / ทักทาย ...อิอิ
    9.45 – 10.00 แนะนำการเล่นเกม
    10.00 – 13.00 เล่นเกม เพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับการลงทุนในรูปแบบต่างๆ

(1) เล่นเกม cashflow 101

(2) เพิ่มเติมการจำลองสถานการณ์ derivatives เช่น future contract,  put option, call option สำหรับ underlying securities ก็ใช้ตัวอย่างเป็นหุ้น

(3) มีเงื่อนไขเพิ่มเติมสำหรับ shortsell …  

(4) จำลองสถานการณ์หุ้นผันผวน, ขาขึ้น ขาลง ไซต์เวย์, ฝึกฝน short portfolio, มีสถานการณ์หุ้นปันผล ฯลฯ  

(5) จำลองเหตุการณ์ capital gain ในอสังหาริมทรัพย์, depreciated or appreciated cashflow, รายจ่ายประจำต่อเดือน ฯลฯ

(6) จำลองเหตุการณ์นโยบายการเงิน และนโยบายการคลัง ... ที่ส่งผลกระทบต่อ อัตราดอกเบี้ยในตลาด, ราคาสินค้าและบริการ, รายได้, ค่าใช้จ่าย, การจ้างงาน, อัตราแลกเปลี่ยน, ปริมาณเงินในระบบเศรษฐกิจ, การออม ฯลฯ

(7) จากข้อ 1 – 6  ขึ้นกับการปรับเปลี่ยนในระหว่างการเล่นเกมเพื่อให้เหมาะสมกับผู้เข้าร่วมทุกคน

(8) คำเตือน : เกมนี้ เป็นเพียงส่วนหนึ่ง เพื่อช่วยกระบวนการเรียนรู้ให้รอบด้านและสนุกสนานมากขึ้นเท่านั้น มิได้หมายความว่าสถานการณ์จริงจะมีเงื่อนไขเหมือนหรือแตกต่างกัน ... การนำไปประยุกต์ใช้ ขึ้นกับนักลงทุนแต่ละคน ผลประโยชน์หรือความเสียหายที่เกิดขึ้น ผู้ตัดสินใจต้องรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว ...

******** พัก ********

13.30 – 15.00 ฟังบรรยายพิเศษ จากคนพิเศษ เรื่อง “ปั่นให้เงินทำงานเต็มเม็ดเต็มหน่วย”

วิทยากรพิเศษ คือ พี่บ๊อบสุดเท่.... พ่อบ้านของเราเองค่ะ พร้อมๆกับพี่บ๊อบ Coyote จะนำเสนอเกมหุ้นอีกชุดหนึ่งค่ะ

15.00 – 17.00 ผู้เข้าร่วมทุกคน ร่วมแลกเปลี่ยนความเห็น โดยแต่ละคนนำเสนอ “ประสบการณ์เด็ดๆ เกี่ยวกับการปั่นเงินให้ทำงาน”

อาจเป็นประสบการณ์เกี่ยวกับหุ้น, ลงทุนธุรกิจ, หมุนเงินในลักษณะต่างๆ ... ได้ทั้งนั้นค่ะ ... เป็นประสบการณ์ที่ได้บทเรียนดีๆ, หรือที่สร้างความประทับใจสุดๆ (ซาบซึ้ง...ชอกช้ำ) หรืออื่นๆตามความถนัดส่วนตัวค่ะ ....

ไม่มีคงไม่ได้...อิอิ... เพราะบอกแล้วว่า ประสบการณ์และความถนัดส่วนตัว ....นะคะ

17.00 – 18.00 เป็นต้นไป ...

ร่วมกันสรุปประสบการณ์ของเพื่อนๆ ...   พร้อมร่วมโหวต เรื่องเล่า ....

นินจามีสูตรเด็ดๆ ให้กับผู้ที่ได้รับเรื่องโหวตนะคะ ....อิอิ.... ล้อเล่นค่ะ

คุณสมบัติของผู้เข้าร่วม meeting 22/01/48 ครั้งนี้

(1) ต้องเคยเล่นเกม cashflow 101 มาแล้วอย่างน้อย 1 ครั้ง ... ถ้ายังไม่เคยเล่น ให้ศึกษาเพิ่มเติมก่อนมาเล่นนะคะ ... ยังมีเวลาอีกหลายวันค่ะ

(2) ต้องทำบุญหรือบริจาค ตอบแทนสังคม ตามกำลังและความสมัครใจ ... โดยนำใบรับบริจาค หรือใบโอนเงิน มาในวันงาน ... หรือมาบริจาคเพิ่มในวันนัดพบก็ได้ค่ะ

ถ้าใบรับบริจาค หรือใบโอนเงินหาย ... ก็สามารถบริจาคใหม่ หรือจะมาบริจาคที่วันนัดพบก็ได้ค่ะ (ไม่รวมกับค่าสมทบ คนละ 300 บาท ที่ต้องมาบริจาคที่วันนัดพบทุกๆคนที่ร่วม meeting)

(3) ต้องมีประสบการณ์ dsm หรือ short port มาแล้ว ... ถ้ายังไม่มี ก็รีบสร้างประสบการณ์ได้เลยนะคะ อย่ารอช้า ยังมีเวลาอีกหลายวันค่ะ

(4) ต้องเตรียมเรื่องเล่า “ประสบการณ์ปั่นเงินให้ทำงาน” มาด้วยนะคะ ....

(5) รับผู้เข้าร่วมทั้งหมดที่มีคุณสมบัติข้อหนึ่งถึงสี่ (สำหรับ meeting ครั้งนี้) จำนวน 15 คน ... เตรียม “เปิดสมอง” มาอย่างเดียวค่ะ อย่างอื่น มีอุปกรณ์พร้อมแล้วค่ะ

(6) แต่หากผู้สนใจและมีคุณสมบัติครบถ้วน มีจำนวนมากกว่านี้ (15 ที่นั่ง) กรุณาติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่แม่งานนะคะ (คุณ pattarav + ผู้ช่วยคือ คุณ แมลงเม่าทนไฟ + คุณ nanolim)

(7) สถานที่ และข้อมูลเพิ่มเติมอื่นๆ สงสัย สอบถามได้ที่แม่งาน + ผู้ช่วยทั้งสองนะคะ

(8) ขอความร่วมมือในการไม่บันทึกภาพและเสียงใดๆทั้งสิ้นนะคะ ... เพราะจะยกตัวอย่างเหตุการณ์นโยบายต่างๆ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดหรือเกิดความเสียหายต่อผู้อื่นในทุกๆทาง  ....ขอความร่วมมือด้วยนะคะ ....

(9) รบกวนช่วยลงชื่อ เมื่อมั่นใจว่าพร้อมจริงๆนะคะ ... ยกเว้นฉุกเฉินช่วยแจ้งล่วงหน้าก่อนวันนัดพบอย่างน้อย 3 วันด้วยค่ะ ... เพื่อแบ่งเบาสำหรับฝ่ายจัดเตรียม ที่ต้องเตรียมอุปกรณ์สำหรับทุกๆที่นั่งค่ะ

(10) หากมีข้อเปลี่ยนแปลงใดๆ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

ยินดีรับข้อเสนอแนะ และการติเพื่อก่อ ทุกรูปแบบค่ะ ....

สัปดาห์หน้า คงไม่ค่อยได้เข้ามาแล้วค่ะ (จะแวบๆมาค่ะ) แล้วพบกันที่งาน meeting นะคะ

ร่วมอนุโมทนากับทุกๆท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ผิดพลาดประการใด ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 48 17:03:41

จากคุณ : คนชื่อนินจา - [ 6 ม.ค. 48 16:34:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป