CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ขอเรียนปรึกษาพี่ๆน้าๆครับ เรื่องการเลือกหุ้น

ขอเรียนปรึกษานิดนึงครับ ไม่ทราบว่าตั้งกระทู้ถามแบบนี้จะเหมาะหรือเปล่า

เนื่องด้วยผมต้องการแปลงร่างจากหุ้นตัวเก่า ที่ราคาประมาณ 4 บาท
    ด้วยเหตุผลตามตำราครับ ไม่มีการเคลื่อนไหว ราคาลดลงมา(เกือบ) 50%

ซึ่งผมได้ลองมองดูใน set50 ถึงหุ้นที่มีราคาใกล้เคียงกัน
    ก็ได้เจอกับ หุ้น สองตัวคือ CPF และ TMB

พอดูข้อมูลเปรียบเทียบแล้ว ได้ข้อดีข้อเสียเทียบกันบางอย่าง ดังนี้

CPF - มีปันผลจ่าย แต่ volume น้อยกว่า
    TMB - ไม่มีปันผลจ่าย แต่ volume มากกว่า

ขอเรียนถามดังนี้ครับ
    1. การเลือกหุ้น เพื่อทำ DSM จำเป็นต้องมีปันผลหรือไม่
    (การมีปันผล หมายถึงกิจการนั้นน่าสนใจที่จะเป็นเจ้าของ มากกว่า หรือเปล่าครับ)

2. เป้าหมายของรายได้ ของ DSM คือ กสงฝ ใช่ไหมครับ แต่อย่างกรณีนี้..
    ถ้าตัวนึง มีแนวโน้มที่จะให้ กสงฝ มากกว่า
    ส่วนอีกตัวนึงมีแนวโน้ม ให้ กสงฝ น้อยกว่า แต่มีปันผลให้
    เราควรให้ความสนใจหุ้นตัวไหนดีครับ

3. ระหว่าง CPF กับ TMB จากเหตุผลเบื้องต้น และภาพรวมอื่นๆ
    จะแนะนำตัวไหนดีครับ (ถ้าคำถามข้อนี้ไม่เหมาะสม ก็กราบขอโทษด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 48 11:16:59

จากคุณ : HolySix - [ 19 ก.ค. 48 11:16:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป