CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

หลักการคำนวณมูลค่าพอร์ต DSM (Approved by ....)

พักหลังๆผมได้ยินได้อ่าน ความคิดเห็นของเพื่อนร่วมคลับหลายๆท่าน
    ที่มีท่าทีเป็นกังวลต่อมูลค่าพอร์ตของตนเอง ส่วนใหญ่จะพบว่ามูลค่าลดลงเกือบครึ่ง
    ของผมเองนั้นลงไป 50% แล้ว แต่ผมรู้ว่านั่นไม่ใช่มูลค่าพอร์ตที่แท้จริง....

มาจะกล่าวบทไป ......เดี๋ยวผมจะเอานิทานเรื่องคนขายต้น Apple มาเล่าให้ฟัง
    ขอให้ไปค้นหาในเครื่องดูก่อน ไม่รู้จะยังอยู่รึเปล่า ....หงิงหงิง

อุปมาเหมือนดั่ง DSM เป็นร้านอาหารร้านหนึ่ง เปิดให้บริการไปเรื่อยๆจนกว่าเจ้าของจะเลิก
    การที่จะเราประเมินมูลค่าร้านอาหารร้านนั้น โดยคิดเอาดิบๆจากราคาโต๊ะ เก้าอี้ เครื่องครัว
    และการตกแต่งร้านในปัจจุบัน โดยคำนวณออกมาเป็นมูลค่าของร้านนั้น ย่อมเป็นไปไม่ได้

เพราะถ้าร้านเปิดมา 10 ปี กิจการทำมาค้าขึ้น มีลูกค้ามากขึ้น (อย่างน้อยก็ทรง) แต่ราคาเฟอร์นิเจอร์
    และเครื่องครัวมีราคาต่ำลงไปเรื่อยๆ (ของมือสองก็ต้องราคาถูกเป็นธรรมดา) แล้วอย่างนี้เราจะ
    คำนวณมูลค่าของกิจการกันอย่างไรดี....

การคำนวณมูลค่าของกิจการนั้นมีหลายวิธีด้วยกัน ผมจะยกตัวอย่างเอาที่ง่ายที่สุด
    และใกล้ตัวเราที่สุดก็แล้วกันนะครับ นั่นก็คือการคำนวณมูลค่าหุ้น....
    สมมติว่าหุ้นมีการจ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอทุกๆปี ไม่มีการเติบโต สมมติว่าปีละ
    โดยเรามี Discount Rate หรือผลตอบแทนขั้นต่ำที่หาได้ (ส่วนใหญ่คือ อัตราดอกเบี้ย
    ของพันธบัตรรัฐบาลนั่นเอง) อาจจะเป็นผมตอบแทนที่เรายอมรับได้จากการลงทุนอื่น
    สมมติว่าอยู่ที่ 5% (หลังหักอย่างอื่นออกหมดแล้ว) สำหรับเมืองไทยผมว่าน่าจะสัก 7% กำลังดี

สูตรคำนวณสำหรับบริษัทที่จ่ายปันผลคงที่ ก็คือ  
    มูลค่าบริษัท = Dividend (Cashflow) / Discount Rate
    ในตัวอย่างบริษัทนี้จะมีมูลค่า = 1 / 5% = $ 20
    นั่นก็คือบริษัทนี้ควรจะมีมูลค่า (หรือราคาต่อหุ้น) อย่างน้อย 20 เหรียญ หากสามารถจ่ายปันผล
    ได้อย่างต่อเนื่องอย่างนี้ไปเรื่อย

แล้วถ้าหากบริษัทนี้มีการเติบโตล่ะ ยอดขาย รายได้ก็ต้องเพิ่มขึ้น .... เงินปันผล หรือ cashflow
    ต้องเพิ่มขึ้นตามไปด้วย เพื่อความเรียบง่าย เราก็สมมติเป็น% ก็ได้ครับ
    สมมติบริษัทเดียวกันข้างต้นมีการเติบโตของเงินปันผล หรือ cashflow ปีละ 3% โดยประมาณ

สูตรคำนวณสำหรับบริษัทที่จ่ายปันผลคงที่ ก็คือ  
    มูลค่าบริษัท = Dividend (Cashflow) / [Discount Rate – Growth Rate]
    ในตัวอย่างบริษัทนี้จะมีมูลค่า = 1 / (5-3)% = $ 50

ผมมอง DSM เป็นกิจการ หรือธุรกิจหนึ่งของผม เงินค่าบริหาร 25% คือรายได้สำหรับกิจการนี้
    ในมุมมองของผม ผมจะไม่เอาเงินสดสำรองมาคิด ... เพราะฉะนั้น ... ผมจะเอาค่าบริหารต่อปี
    มาคิดเป็นมูลค่าของกิจการ DSM ของผมในปัจจุบัน โดยไม่สนใจเงินลงทุนของผมเลยสักนิด

สมมติว่า ผมทำ กสงฝ ได้เดือนละ 40,000 บาท คิดเป็นค่าบริหาร 10,000 บาท
    เท่ากับเฉลี่ยปีละ 120,000 บาท ...ผมมี Discount Rate ของตัวเองอยู่ที่ 7%
    ลองคิดง่ายๆละกันนะครับว่า กสงฝ ไม่มีการเติบโตเลย เพื่อนๆลองคิดดูสิครับว่าพอร์ตผม
    จะมีมูลค่าเท่าไหร่ ...

มูลค่าบริษัท = Dividend (Cashflow) / Discount Rate
    ในตัวอย่างบริษัทนี้จะมีมูลค่า = 120,000 / 7% = 1,714,285.7 บาท
    ....หนึ่งล้านเจ็ดแสนบาท ... ถูกต้องแล้วครับ ....

หลายคนอาจจะบอกว่าเฮ้ยนี่มันมากไป เอาอัตราเงินเฟ้อมาลดลงเสียหน่อยสิ
    ได้ครับ เราบอกอัตราเงินเฟ้อ เพิ่มเข้าไปอีก 3% ต่อปี ... Discount Rate เป็น 10%

ในตัวอย่างบริษัทนี้จะมีมูลค่า = 120,000 / 10% = 1,200,000 บาท

ขนาดผมยังไม่มองว่ามูลค่าพอร์ตของผมจะต้องทำ กสงฝ ได้มากขึ้นเรื่อยๆตามหลัก DSM นะเนี่ย!
    เพื่อนลองไปคิดกันเองละกัน ว่ามูลค่าพอร์ตตัวเองที่ถูกต้องตามหลัก Finance เป็นเท่าไหร่กันแน่

ส่วนมูลค่าพอร์ตปัจจุบันในคอม(หรือที่โบรก)นั้น ผมมองเป็น Book Value หรือมูลค่าทางบัญชีครับ ...
    ซึ่งไม่มีใครเล่นหุ้นตาม Book Value แน่ๆจริงๆไหมครับ

... มันไม่สำคัญว่าพอร์ตผม ขายต่อได้ราคาเท่าไหร่ ...
    ... มันสำคัญที่พอร์ตผมทำรายได้ให้ผมเท่าไหร่ต่างหาก!....

Note:
    ===
    สูตรที่ใช้ในการคำนวณมาจากหลัก Discount Cashflow ธรรมดา เรียกว่า DDM หรือ
    Dividend Discount Model .... โดยให้เวลาเป็น infinity ตาม concept ของ DSM

บางคนอาจจะบอกว่า ผมตั้งใจจะทำ DSM ไปแค่ 20 ปีเท่านั้น อย่างนี้จะคำนวณยังไง
    มันก็ยังคำนวณได้ครับ โดยใช้หลัก NPV ... ซึ่งขออนุญาตกลับไปหาสูตรมาก่อน ...
    เพื่อนๆคนไหนมีสูตรช่วยมาแนะนำต่อกันด้วยนะครับ

หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆชาว DSM บางไม่มากก็น้อย
    ...อย่างลืมนะครับว่า เราจะได้รับในสิ่งที่เรามองเห็นเสมอ  หุหุหุ....

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ค. 48 12:21:34

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ค. 48 12:19:41

จากคุณ : สุมาเต๊กโช - [ 26 ก.ค. 48 12:18:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป