CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ถึงพี่หมากเขียวขอสถานที่ซื้อ Study Note ด้วยนะคร้าบ

รบกวนพี่หมากเขียวส่งข้อมูลมาที่damrongv@hotmail.com นะครับ ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่อยากรู้ ก็ทิ้ง e-mail ไว้เลยละกัน แล้วผมจะส่งต่อให้อีกที

ไหนๆพี่หมากเขียวก็เข้ามาแล้ว(ไม่รู้ว่ามาหรือเปล่า) ขอถามเลยละกันครับจากหนังสือ Quantitative Method for Investment Analysis นะครับ
    1. maturity premium คืออะไรครับ ผมคิดว่ามันเกี่ยวกับพวกอายุของตราสารหนี้ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า
    2. หากผมลงทุนไปในสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับตราสารหนี้แล้วต้องเอา maturity premium มาคิด interest rate ของผมมั้ยครับ
    3. มีผู้รู้คนนึงตอบในกระทู้ของผมที่อยู่ข้างล่างน่ะครับ ว่าไม่ต้องเอามาคิด แล้วเสริมว่าความผันผวนของอัตราดอกเบี้ยจะกระทบตราสารหนี้ระยะยาว สำหรับระยะสั้นไม่มีปัญหา ดังนั้นเราจึงต้องบวก premium ต้วนี้เข้าไป แต่ความคิดของผมคือความผันผวนของอัตราดอกเบี้ยมันถูกกระทบด้วย inflation premium อยู่แล้ว ทำไมเราต้องมี maturity premium อยู่ด้วยอะครับ
    พี่ๆท่านอื่นๆก็ชี้แนะได้นะครับ ใฝ่ฝันจะเป็น CFA ด้วยคนครับ

จากคุณ : NewExporter - [ 11 ส.ค. 48 14:43:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป