CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอถามเป็นแนวทางหน่อยครับ

คือ ใบ CISA กับ CFA เนี่ย มันยังเป็นใบเบิกทางไปสู่ อนาคตที่สดใสอยู่รึเปล่าครับ หรือมันกลายเป็นเพียงแค่กุญแจไขเท่านั้น

เหตุผลที่ผมถามเช่นนี้เพราะว่า ผมเพิ่งลาออกจากงานมาอ่านหนังสือเพื่อสอบ CISA นะครับ กะว่าจะย้ายหางานใหม่ทำนะ และเพื่อนผมอีกคนก็เพิ่งกลับจากนอกมา แต่ไม่ได้ใบอะไรมาด้วย ก็เลยกะว่าจะสอบ CISA ด้วยกัน

เออ ...... เราั้ทั้งคู่ก็ อายุ 30 นิดๆแล้วนะครับ

เผอิญมีคนบอกเราทั้งคู่ว่า CISA กับ CFA หาได้มา มันยังเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานอยู่นะครับ เพราะ Demand ยังมากกว่า Supply อยู่อีกเยอะ

ขอความเห็นหน่อยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยละกันนะครับ

ปล. ผมมีปริญญาตรี + โท ศศ กับ MBA (สามใบนี้มาจากสามย่านหมดเลยนะครับ) ส่วนเพื่อนซี้ผม ตรี ศศ ใบเดียวนะครับ
    แม้ว่าตามกฎแล้ว จบไรมาแค่ได้ใบ CISA มาก็พอ แ่ต่ผมรู้สึกว่า ก็ยังน่าจะหางานไฟแนนซ์ยากนะครับ

อีกคำถามละกันครับ คือ ถ้าได้มาแ่ค่ 2 เซกชั่นของ CISA นี่ไปยื่นใบสมัครไว้ก่อนได้มะครับ แบบอายุมากแล้วไม่อยากว่างงานนานเกินไปนะ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

จากคุณ : kooljo - [ 27 ต.ค. 48 20:34:45 A:203.107.193.104 X: TicketID:110270 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป