CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้านการเงินช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ปี4 Finance inter กะลังplanว่าจะเรียนต่อโทอ่ะครับ แต่ยังไม่แน่ใจเลยว่าจะมุ่งไปทางสายไหนดี รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับ :) ช่วยกันตอบคนละข้อสองข้อก็ได้ครับ ถ้าขี้เกียจพิมพ์กัน ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคร้าบบบ

1. ถ้าไม่เคยเล่นหุ้นเลย จะสามารถไต่เต้าเป็น FM or IB ได้มั้ยอ่ะครับ

2. มี FM สายที่รับผิดชอบเฉพาะ Fixed income instruments (พวกbond) มั้ยอ่ะครับ

3. สาย Corporate กับ Investment (FM, IB) ด้านไหนเงินดีกว่าครับ given same work exp and degree

4. ด้าน Corporate จะได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาเต็มที่มั้ยครับ หรือว่าใช้แค่เรื่อง Cap Budgeting NPV IRR อะไรพวกนี้อ่ะครับ

5. สาย real estate ในเมืองไทยนี่ popular แค่ไหนครับ

6. จากweb http://www.fs-academy.com/th/product_about.html มันบอกว่า "ผู้สมัครจะต้องจบการศึกษาขั้นต่ำปริญญาตรีสาขาใดก็ได้ ซึ่งจะต้องได้รับปริญญาบัตรภายในเดือนธันวาคมของปีที่มีการสอบ"
    ถ้าสมมุติ ผมจบ July 06 แต่รับปริญญา July 07 แสดงว่าผมจะไม่มีสิทธิ์สอบตอนDec 06 รึเปล่าครับ? (ปริญญาบัตรนี่จบปุ้บขอปั้บเลยได้มั้ยครับ หรือต้องรอตอนรับปริญญาเท่านั้น)

7. ตอนนี้ GPA ผมประมาณ 3.6 ถ้าเรียนจบแล้ว สอบCFA lv.1เลย (มีเวลาอ่านเองประมาณ2-3เดือน) จะมีโอกาสผ่านมั้ยครับ หรือว่าควรหา work expก่อน หรือว่าต้องไปหาที่เรียนเพิ่มครับ

8. เครื่องคิดเลข TI BA II PLUS Professional ใช้สอบ CFA ได้มั้ยครับ (เห็นใน http://www.fs-academy.com/th/product_pub.html บอกว่าใช้ได้แค่ TI BA II PLUS เฉยๆ กับ HP อ่ะครับ)

9. ช่วยแนะนำ U นอกดังๆด้านนี้ที่ offer MIF/MSF ให้หน่อยนะครับ

ถามซะเยอะเลย - -||| ขอบคุณที่สละเวลามาพิมพ์ตอบนะครับ :)

แก้ไขเมื่อ 30 ต.ค. 48 21:11:07

จากคุณ : The ApPreNTiCe - [ 30 ต.ค. 48 21:09:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป