CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ถ้าฝันอยากเป็น Fund Manager

ถ้าฝันอยากเป็น Fund Manager
    1 ต้องเข้าทำงานเกี่ยวกับกองทุนอย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ
    2 ผมจบ ป.ตรี บัญชี ABAC ตอนนี้กำลังจะเรียน MBA วิเคราะห์การเงิน (เน้น CFA) ภาคพิเศษ ของม.เกษตร ไม่ทราบว่า ผมมาถูกทางหรือเปล่า ถ้าไม่ ช่วยแนะนำที่เรียนที่อื่นให้ด้วยครับ
    3 อย่างต่ำ ต้องผ่าน CFA ระดับใหนครับ
    4 นอกจาก CFA แล้ว ผมต้องมีคุณสมบัติอะไรเพิ่มอีกหรือไม่ครับ
    5 อยากทราบว่า กว่าจะได้เป็น FM ต้องเริ่มจากอะไรครับ ใช้เวลาประมาณกี่ปีครับ

ปล. ที่บ้านผมทำธุรกิจตรวจสอบบัญชีอยู่ ตอนแรกเลยเลือกเรียนบัญชี แต่พอมาเริ่มทำงานแล้ว ได้สักปีกว่า ก็รู้สึก มันไม่ใช่ตัวเอง
    พอดีส่วนตัวแล้วชอบการเงินมากกว่า บวกกลับที่บ้าน ก็มีทรัพย์สินเป็นหุ้นอยู่เลยคิดว่า เราน่าจะเลือกเดินทางนี้ดีกว่า
    แล้วก็ให้แฟนตัวเอง ดูแลด้านตรวจสอบบัญชีไปครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

จากคุณ : 111111 - [ 19 พ.ย. 48 02:43:42 A:58.10.101.12 X: TicketID:111111 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป