Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนโกงมรดก (จะไปเช๊คสิทธิการครอบครองที่ดินได้ที่ไหนบ้าง )

เรื่องมีอยู่ว่าผมตั้งพี่ชายเป็นผู้จัดการมรดก( เป็นพี่ชายพ่อเดียวกัน แต่คนละแม่ ) แต่พี่ชายแกไม่จัดการซักที่แกบอกว่าให้ผมมาแล้วจะเอาอะไรอีก ( แม่กะพ่อผมไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันแต่รับรองว่าผมเป็นบุตร ) ซึ่งผมไปถามทนายความมาเขาว่ามันคนละส่วน ในส่วนของแม่ผมทนายว่าผมควรจะได้เต็มๆเพราะพ่อเขายกให้แม่แล้วแต่แม่มาเสียก่อนพ่อ เท่าที่รู้ทรัพย์น่าจะตกเป็นของผมต่อใช่ไหมเพราะพ่อกะแม่ไม่ได้จกทะเบียนกัน เรื่องของเรื่องคือเขาปกปิดรายละเอียดทรัพย์สิน  บัญชีทรัพย์ บัญชีเครือญาติอื่นๆๆที่เกียวกะการแต่ตั้งให้เขาเป็นผู้จัดการมรดก เท่าที่มีตอนนี้ผมมีแต่ใบคำสั่งศาลว่าเป็นผู้มีส่วนได้ศาลในทรัพย์นั้นๆ ท่าผมจะไปเช๊คที่ที่ดินว่าตอนนี้สิทธิการครอบครองใครถือครองอยู่ผมควรไปติดต่อที่ไหนดีประมาณว่ามันต้องไปไม่ตำกว่า5ที่ทั้งในกทม  และต่างจังหวัด เพราะเท่าที่รู้ปกติต้องไปที่กรมที่ดินแต่ในกรณีที่มันหลายแห่งแล้วพี่ก็เป็นผู้จัดการมรดกด้วยน่าจะพอแกะรอยได้มากขึ้นไหม อยากได้ไปแบบที่เดียวค้นหาได้ทั่วประเทศ  เพราะต้องใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องพี่ชาย แล้วการที่เรารู้เป็นบางที่มั่งและไม่รู้รายละเอียดของบางแห่งพอรู้แค่ย่านที่คิดว่าน่าจะมี มันพอมีวิธีสืบอย่างอื่นที่จะแนะนำไหม เพราะเท่าที่รู้ตอนนี้พี่เขาขายไปบางส่วนแล้ว แล้วผมจะทำอะไรได้อีกในการค้นหาวิธีอื่นๆช่วยแนะนำด้วยคับ   ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

จากคุณ : lek0 - [ 29 มี.ค. 50 12:55:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom