Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คดีเช็คเด้ง ทั้งแพ่งและอาญา รอศาลพิจารณาคดีอยู่ค่ะ

ตามที่ตกลงกับเจ้าหนี้คดีเช็คเด้ง ที่โดนฟ้องทั้งแพ่งและอาญา ว่าจะขอจ่ายงวดแรก 20 เมษายน 500,000 บาท (ยอดหน้าเช็ค 1.8 ล้าน แต่มีการจ่ายไปแล้ว 300,000 บาท ก่อนที่เจ้าหนี้จะฟ้อง) แต่ยังไม่สามารถหาเงินมาใช้หนี้ได้ เมื่อวานทั้งโทร ส่งแฟ็กซ์ และอีเมลล์ ปรากฎว่าเค้าไม่สนใจฟัง ไม่ยินดียินร้าย ไม่ตอบอะไร มิซซี่เข้าใจว่าเค้าคงต้องแถลงการณ์ต่อศาลขอยกคดีมิซซี่ขึ้นพิจารณา

(และมิซซี่จะต้องไปศาลคดีแพ่งประมาณ 20 พฤษภาคม ทนายบอกว่าจะเป็นการสืบพยาน หลังจากนั้นจะพิจารณาคดี)

มิซซี่อยากจะถามดังต่อไปนี้ค่ะ

1. ระยะเวลาจากเมื่อวาน วันที่มิซซี่ไม่สามารถทำตามสัญญาประนอมหนี้(จำหน่ายคีชั่วคราวตอนนี้) จนถึงวันที่ศาลพิจารณาคดี ประมาณกี่วันคะ

2. ก่อนการพิจารณาคดี มิซซี่มีโอกาสที่จะอธิบายต่อศาลได้หรือไม่ (เมื่อวานแจ้งเจ้าหนี้ไปว่ายังต้องรอเงินคืนภาษีประมาณ 300,000 บาทและมียอดเพิ่มอีก และไม่มีรายได้จากการส่งออกตั้งแต่กลางปีที่แล้ว)

3. ช่วยลองตัดสินให้มิซซี่ด้วยค่ะ ว่าอย่างมิซซี่จะต้องโดนอะไร ยึดทรัพย์ หรือ จำคุก หรือ อื่นๆมีอะไรบ้างคะ

4. มิซซี่สามารถยื่นขอฟื้นฟูกิจการได้หรือเปล่าคะ มิซซี่เป็นบริษัทเล็กมาก แต่ยังดำเนินกิจการอยู่ค่ะ

5. จากวันที่ศาลพิจารณาคดีอาจจะเป็นยึดทรัพย์ นานเท่าไหรถึงจะมีผล อยากทราบจำนวนวันคร่าวๆค่ะ

6. ถ้าเรายังพอมีโอกาสหาเงินใช้หนี้ ระหว่างศาลพิจารณาหรือรอการยึดทรัพย์ คดีจะจบหรือเปล่าคะ

รบกวนด้วยนะคะ จะสู้และหาเงินใช้หนี้จนถึงที่สุดค่ะ แต่เจ้าหนี้อะไรๆก็ไม่ยอม ทั้งที่เค้ายังติดค่าคอมมิชชั่นมิซซี่ประมาณ 300,000 บาท แต่เค้าไม่เห็นพูดถึง

จากคุณ : มิซซี่ - [ 21 เม.ย. 50 08:02:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom