Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

บ้านจากกรมบังคับคดี

ผมได้ประมูลบ้านมาจากกรมบังคับคดี ซึ่งยังไม่ได้รับโอน จะโอนเดือนมิถุนายน แต่ระหว่างที่รอโอนอยู่นี้ผมได้มัดจำกับกรมบังคับคดีไว้แล้ว แต่ปัญหามีอยู่ว่าคือบ้านที่ผมประมูลมา ณ.ตอนนี้มีผู้เช่าอยู่และยังไม่ยอมย้ายออกครับ (เขาเอาทาวน์
    เฮาส์มาทำเป็นโรงงานอ่ะครับ คือมีเครื่องจักรขนาดใหญ่แบบว่าต้องทุบกำแพง
    ถึงจะเอาเข้าได้กว้างเท่ากับทาวน์เฮาส์สองห้อง ซึ่งผมประมูลมาทั้งสองห้องนี้)
    เค้าอ้างว่าเค้าทำสัญญาและจ่ายค่าเช่าล่วงหน้าให้กับเจ้า
    ของคนเก่าไว้แล้วล่วงหน้า 2 เดือนและอายุสัญญาที่ทำไว้ถึงกุมภาพันธ์ปี 51
    แต่ทางผู้เช่าเก่าจะขอเช่าต่อ 6 เดือนกับผมและจะจ่ายค่าเช่าให้ผม
    เดือนละ 7000 บาทแต่หลังจากที่ผมโอนบ้านแล้ว ซึ่งถ้าผมโอนบ้านแล้วเท่ากับผม
    ลงทุนล้านกว่าบาทก็ต้องมีดอกเบี้ยที่ผมต้องรับผิดชอบอีกซึ่ง 7000 บาทซึ่งไม่
    ครอบคลุมค่าลงทุนของผมแต่อย่างใด แต่ทางผู้เช่าเก่าก็ไม่ต้องการที่จะจ่าย
    มากกว่านี้และถ้าคนเช่าไม่ย้ายออกผมจะไม่สามารถเข้าไปปรับปรุงบ้านได้
    ซึ่งเท่ากับว่าผมจ่ายเงินเป็นเจ้าของบ้านแล้วแต่ไม่สามารถเข้าใช้งานบ้านตัวเองได้
    เพราะติดสัญญาเช่าระหว่างผู้เช่ากับเจ้าของเก่าเหรอครับ
    ดังนั้น
    1 ผมสามารถฟ้องขับไล่ได้หรือไม่
    2 จะต้องใช้ระยะเวลาดำเนินการเท่าใด
    3 มีกฏหมายคุ้มครองผู้ประมูลหรือไม่ในกรณีแบบนี้
    4 สัญญาที่ผู้เช่าเดิมทำกับเจ้าของเก่าจะเป็นโมฆะหรือไม่
    เพราะเจ้าของเก่าไม่มีสิทธิ์ในทรัพย์สินแล้ว
    5 ผมจะชนะคดีหรือไม่หากต้องฟ้องร้องกัน
    ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 10:01:55

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 50 09:39:59

จากคุณ : tomfreeidea - [ 23 เม.ย. 50 09:37:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom