Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบถามผู้รู้เรื่องสินสมรสและพินัยกรรมเกี่ยวกับมรดกค่ะ

ตอนนี้เรามีสามี และมีลูกสาวด้วยกัน 1 คน 2 ขวบครึ่งค่ะ แต่แฟนกับเรายังไม่ได้จดทะเบียนสมรสค่ะ ส่วนใบเกิดลูก แฟนเรารับรองเป็นพ่อค่ะ

ทีนี้เราได้งานทำที่ต่างประเทศค่ะ ตามสัญญาที่ทำงานคือ 2 ปีแรก เรายังไม่สามารถพาครอบครัวไปอยู่ด้วยได้ แต่ถ้าทำงานครบ 2 ปีแล้ว เราสามารถพาครอบครัวไปอยู่ได้และสามารถขอกรีนการ์ดได้ค่ะ

ซึ่งเราจะพาลูกสาวเราไปด้วยอยู่แล้ว แต่สามีเรานี่สิคะ ถ้าเราอยากพาไปเราก็ต้องจดทะเบียนสมรสค่ะ

ปัญหาก็คือ เรามีที่ดินอยู่ประมาณ 2 ไร่ที่เป็นชื่อของเราและยังผ่อนไม่หมด (ผ่อนกับญาติ) และเรามีอพาตเมนท์อีก 1 หลัง 10 ห้อง 2 ชั้นค่ะ มูลค่าประมาณ 2 ล้าน ซึ่งก็กำลังผ่อนอยู่เช่นกัน แต่มีคุณแม่และน้องชายเราช่วยเราผ่อนอยู่ค่ะ เราเคยอ่านในหนังสือว่า ถ้าเราผ่อนที่อยู่แล้วแต่งงาน มันจะกลายเป็นสินสมรสน่ะค่ะ

แต่ว่าที่ดินตรงนั้นและอพาตเมนท์ของเรา เป็นที่บริเวณอยู่ใกล้ๆ กันกับญาติของฝ่ายพ่อเรา เราจะเก็บเอาไว้อยู่ตอนเราเกษียณแล้ว และอพาตเมนท์ของเราตอนนี้ น้องชายเราเป็นคนดูแลเรื่องผลประโยชน์อยู่ค่ะ ทางครอบครัวของเรากลัวว่า ถ้าเกิดเราเสียชีวิตไปก่อน แล้วที่ดินและอพาตเมน์ก็จะกลายเป็นสินสมรส ซึ่งต้องแบ่งครึ่งกับสามีน่ะค่ะ

ทางครอบครัวเราบอกว่า ที่ดินตรงนี้และอพาตเมนท์ ทุกคนช่วยกันทำ พ่อ แม่และน้องชายเรา ไม่อยากให้ตกเป็นของคนอื่น แต่ถ้าเป็นสมบัติที่เราซื้อหลังแต่งงาน อย่างบ้าน หรือรถที่เราอยู่ทุกวันนี้เขาไม่ว่าอะไร (เราอยู่คนละจังหวัดกับครอบครัวค่ะ)

ตรงนี้เราเข้าใจค่ะ ว่าครอบครัวเราก็หวังจะพึ่งเราและอพาตเมนท์ตรงนี้ไว้เลี้ยงดูยามแก่เฒ่า ซึ่งสามีเราเอง เขาก็มีสมบัติของเขา เราก็มีสมบัติของเรา ปัญหาคือ ที่ตรงนี้เราอยากกันไว้เป็นมรดกให้กับครอบครัว ในกรณีที่เราเสียชีวิต (คิดไว้ก่อนค่ะ เพราะถ้าเราเสียชีวิต คนอื่นลำบากแน่ ๆ เพราะเราเป็นหลักของครอบครัวค่ะ)

อยากจะสอบถามผู้รู้ว่า ถ้าเราจะจดทะเบียนสมรส ในกรณีนี้ เราต้องจ้างทนายมาทำพินัยกรรมไว้ก่อนหรือเปล่าคะ

จากคุณ : รบกวนด้วยค่ะ - [ วันแรงงาน 14:16:05 A:125.24.158.135 X: TicketID:105460 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom