Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะจดภารจำยอมให้ผ่านที่ดินในอนาคตจะมีปัญหาไหมคะ

เพือนดิฉันแนะนำให้ซื้อที่ 1 แปลง โดยขอให้จำภาระจำยอมให้กับที่เขาเพราะเขาไม่มีทางออก (มีแต่ทางเดินเท้าออก) โดยที่ ที่เราไม่ได้อยู่ติดกัน มีที่อีก1 แปลงคั่น และดิฉัน หรือเขาอาจจะซื้อที่แปลงที่คั่นนี้ในอนาคต  

อยากทราบว่า

1. เมื่อจะทำสิ่งปลูกสร้าง อาจจะเป็นอาคารพาณิชย์ อพารท์เม้นท์ หรือบ้านพักอาศัย ตามกฎหมายจะบังคับดิฉันต้องเว้นทางออกไว้อย่างไรคะ

2.สามารถล้อมรั้วสิ่งปลูกสร้างได้ไหมคะ  แล้วทำประตูเปิดปิดให้เขาเข้าออก หรือต้องเปิดทางเข้าออก ไว้ให้เขาถาวร

3.ที่ของเพือนเป็นอพารท์เม้นท์ หมายความว่าทุกคนทื่อยู่ในอพารท์เม้นท์ เข้าออกได้ หรือสามารถอนุญาติเฉพาะเจ้าของที่ดินคะ

4.ภาระจำยอมหมายถึงภาระจำยอมให้ผ่านทาง ณ ขณะจดใช้ไหมคะ ซึ่งขณะนี้ยังเป็นที่เปล่าและมีทางเดินเท้าเข้าถึงที่เขาเท่านั้น  อีกหน่อยเมื่อพัฒนาแล้วอาจจะมี ตึกมีถนน หรือที่จอดรถ เขาจะเรียกร้องใดใดได้ไหมค่ะ (เช่น ขอจอดรถ โดยเฉพาะผู้ที่อาศัยอยู่ในอพารท์เม้นท์  หรือขอให้เปิดทางรถเข้าออก กว้างเท่านั้นเท่านี้ อันนี้หมายถึงอนาคตนานนาน รุ่นลูกๆนะคะ)

5.มีวิธีอื่นที่ รัดกุมกว่านี้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 10:52:55

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 10:52:19

จากคุณ : soda rocky - [ 11 พ.ค. 50 09:52:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom