Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หนี้สินเป็นมรดกได้หรือไม่ครับ งงมากๆ

รบกวนสอบถามครับ
    เรื่องมีอยู่ว่า
    พ่อผมทำธุรกิจและประสบความล้มเหลวจนปิดกิจการไป
    แล้วก็เป็นหนี้อยู่ตัวนึงที่มันตามสุดๆ คือเป็นหนี้บัตรเครดิต
    ยอดเงิน+ดอกเบี้ยปัจจุบันก็ประมาณแสนกว่าๆ

คือตอนนี้มันติดต่อพ่อไม่ได้ มันก็พยายามหาข้อมูลจนได้เบอร์โทรผม
    ความจริงผมกับพ่อก็อยู่คนละจังหวัด
    ตามฟอร์มครับ มันพยายามโน้มน้าวให้ไปชำระ ทั้งอ้อนวอน บังคับ รวมทั้งข่มขู่

มีอยู่คำนึงครับ ทำให้ผมสะกิดใจ
    มันบอกว่า "หนี้ตัวนี้เป็นมรดกได้ด้วยนะ" หมายความว่าถ้า
    พ่อไม่จ่าย ผมต้องจ่ายให้มัน
    ไม่ทราบว่า จริงหรือไม่ครับ ว่าผมต้องรับมรดกหนี้จากพ่อต่อ

อีกอย่างหนึ่งครับ พอดีพ่อมีชื่ออยู่ในห้างหุ้นส่วนของพี่น้องพ่อ
    แต่ไม่ได้เป็นหุ้นส่วนผู้จัดการ เป็นแค่หุ้นส่วนเฉยๆ
    มันก็ขู่ว่าห้างหุ้นส่วนนี้ต้องรับผิดชอบให้พ่อด้วย

ผมคาใจครับ ท่านผู้รู้รบกวนช่วยตอบผมหน่อยครับ
    สรุปเป็นข้อดังนี้ครับ

1. หนี้สินบัตรเครคิตส่วนบุคคลของพ่อ ถ้าพ่อไม่จ่ายจะเป็นมรดกตกทอดให้ลูกหรือไม่
    2. ห้างหุ้นส่วนที่พ่อถือหุ้นอยู่ ต้องรับผิดชอบหนี้บัตรเครดิตของพ่อหรือไม่
    ทั้งที่การใช้บัตรเครคิตนี้ไม่มีอะไรเกี่ยวกับห้างหุ้นส่วนเลย

รบกวนตอบคำถาม 2 ข้อนะครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : bewisor - [ 21 พ.ค. 50 10:46:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom