Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอเชิญนักกฎหมายหรือนักบัญชีที่รู้เรื่องภาษีอากรเข้ามาในกระทู้นี้หน่อยนะครับ

คือจากข้อเท้จจริงในกระทู้เดิมที่เจ้าของกระทู้สอบถามเอาไว้ พอดีผมมีเคสคล้ายๆ กันที่กำลังจะทำในลักษณะเดียวกันอยู่ ก็เลยอยากสอบถามให้แน่ใจเพราะเรื่องนี้เกี่ยวข้องกับ vat ที่มีบทลงโทษค่อนข้างรุนแรง

คือจาก Rep#2 ที่คุณทนายที่รักให้คำแนะนำไว้ว่า

"ในกรณีที่คุณต้องการใช้ภาษีซื้อ ขอแนะนำว่าให้ดูเงื่อนไขในสัญญาเช่าให้ดีๆ ครับ ไม่อย่างนั้น ภาษีซื้ออาจจะกลายเป็นภาษีซื้อต้องห้ามไปทั้งหมด และคุณอาจจะต้องเสียทั้งเบี้ยปรับและเงินเพิ่มในภายหลังได้

จากคุณ : ทนายที่รัก - [ 29 ส.ค. 50 12:34:28 ]

^
    ^
    ^
    ผมพยายามสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมจากคุณทนายที่รัก แต่ก็ยังไม่ได้รับการชี้แจงเพิ่มเติมใดๆ แ ก็เลยอยากได้คำแนะนำจากท่านผู้รู้เรื่องภาษีอากรว่าในกรณีนี้ เราควรจะต้องระมัดระมังตรงจุดไหนบ้างเพื่อไม่ให้ภาษีซื้อจากสิ่งปลูกสร้งกลายเป็นภาษีต้องห้ามไป และที่เค้าบอกว่าต้องไปดูเงือนไจในสัญญาเช่า??? ให้ดีๆ ตรงนี้เค้าพิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ เพราะผมว่าถ้าจะต้องไปดู ก็ควรจะดูในสัญญาก่อสร้างสิครับถึงจะถูกเพราะเราจะใช้ภาษีซื้อจากการก่อสร้างนี่หน่า??? ยังงงๆ อยู่ว่าไปเกี่ยวอะไรกับสัญญาเช่าด้วย?

ปล.เรื่องนี้ผมพยามโทรไปปรึกษาฝ่ายกฎหมายของสรรพากรหลายคร้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจนอะไร มัวแต่โยนสายกันไปมา และคำตอบก็คลุมเครือไม่ชัดเจนและลงท้ายก็ให้ผมไปเปิดม.82/5 ดูเอาเอง แต่ผมดูเท่าไหร่ก็ยังไม่เก๊ทซะที

จากคุณ : ธนพล - [ 31 ส.ค. 50 14:05:08 A:210.203.174.190 X: TicketID:149313 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom