Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำอย่างไรดีครับโดนคนบ้าก่อกวน ฟ้องร้องได้มั้ย

คือ เรื่องนี้ไม่ได้เกิดกับผมโดยตรงนะครับ แต่เกิดขึ้นกับเพื่อนสาวของผม เรื่องอาจจะยาวนิดนึงนะครับ

คือ เพื่อนผมเค้าอาศัยบ้านแบบทาวเฮ้าส์นะครับ  แล่้วใกล้กันมีคนจิตไม่ปกติอยู่
    แล้วเค้าก็คอยก่อกวนมาเรื่อยครับ ตั้งแต่ผมรู้จักเพื่อนสาวคนนี้ใหม่ๆ ประมาณ ปีกว่าๆ แล้ว (คิดว่าจริงๆ คงก่อกวนก่อนหน้านี้)
    เริ่มแรกนะครับ ก็โทรมาเข้ามือถือ เข้าที่บ้าน วันนึงเป็นร้อยครั้ง พอรับก็เงียบ หรือวางไป จนต้องเปลี่ยนเบอร์บ้าน กับเบอร์มือถือ
    2. ตะโกนด่า หยาบคาย อยู่แถวบ้านบ้าง หน้าบ้านบ้าง หรือเวลาออกจากบ้านบ้าง บางครั้งเดินตาม หรือขับจักรยานตามด่า
    3. โทรแจ้งประปาบ้าง รถสูบส้วมบ้าง การไฟฟ้าบ้าง รถดับเพลิงบ้างว่าบ้านเพื่อนผมเรียก (ตอนนี้เริ่มไม่มีเท่าไหร่แล้ว)
    4. ฉีดยากันยุงใกล้บ้านบ้าง หรือบริเวณหน้าต่างบ้าน (เป็นทาวเฮ้าหลังริมสุด เลยมีหน้าต่างข้าง)
    5. ปาประทัด ไปซื้อประทัดมาปาอยู่ข้างบ้าน ดึกๆ ดื่นๆ ไม่เว้น (ตอนนี้หยุดไปเพราะคิดว่าที่ซื้อมาหมดแล้ว)
    6. ประทัดหมดเลยมาปาหินเอา ปาใส่กำแพงบ้านด้านข้าง

นี่คือเหตุกาณ์ที่คนบ้าคนนี้กระทำ  เพื่อนผมอยู่บ้าน กับ พ่อ แม่ ลูกสาว (เพื่อนผม) และเด็กทารกหนึ่งคน พอ่ไปทำงานกับค่ำ แม่กับน้องเฝ้าบ้าน
    เพื่อนผมทำงานกับค่ำ

ส่วนคนบ้านั่น อยู่กับ พ่อ-แม่-น้า แล้วมีญาติๆกันแถวนั้น

ส่วนที่เพื่อนผมเคยทำไปบ้างแล้ว

ไม้อ่อน เคยคุยด้วยดีๆ แล้ว  - ก็ไม่หาย เหมือนเดิม
    ไม้แข็ง เคยแจ้งตำรวจแล้ว ขึ้นโรงพัก ก็แต่เรียกผู้ปกครองมารับทราบ ตำรวจไม่เห็นความสำคัญ
    ไม้แข็ง เคยเอาตำรวจที่รู้จักกันมาขู่แล้ว ก็ไม่หาย

พ่อแม่ทางนั้น ก็ทำเหมือนไม่สนใจอะไรเลย ไม่คิดพาไปรักษา ไม่คิดห้ามปราม ไม่คิดมาเห็นใจทางบ้านเพื่อนผม เหมือนกับไม่อยากรับรู้ว่าลูกตัวเองไปทำอะไรกับคนอื่นมั่ง

ส่วนทางเพื่อนผม ก็เครียด เพราะทำงานมาเครียดๆ กับมาบ้านก็ต้องเจอเหตุการณ์อีก มันก็ยิ่งเครียด กลับบ้านแทนที่จะสบายใจ แต่กลับไม่
    แล้วยังต้องระแวงอีกว่า เกิดมันเป็นอะไรทำร้าย แม่ หรือน้อง หรือทรัพย์สินอะไรอีกก็ไม่รู้

เลยอยากทราบว่า แบบนี้พอทำอะไรได้มั่ง

ฟ้องคนบ้า เพื่อให้ศาลลงว่าเป็นคนวิกลจริต จะได้ส่งไปโรงพยาบาล
    หรือฟ้องผู้ปกครองที่ปล่อยปะละเลย

ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ ผมเครียดแทนจริงๆ

ปล. คนที่จะบอกว่า เฉยๆ ไ่ม่ต้องคิดอะไร ก็ไ้ด้  ไม่มีทางนะครับ ไม่เจอกับตัวเองคงไม่รู้

ขอบคุณครับ

จากคุณ : EITHER - [ 30 ม.ค. 51 21:25:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom