Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

นำรูปภาพที่จดทะเบียนลิขสิทธิ์มาใช้อย่างไรไม่ให้โดนฟ้อง

เป็นนักเขียนมือใหม่กำลังจะสร้าง website เล็กๆเป็นของตัวเองค่ะ ซึ่งต้องการรูปมาประกอบเนื้อหาแต่เป็นรูปภาพที่ไม่สามารถไปถ่ายได้เอง เช่น รูปสถานที่ต่างประเทศ เหตุการณ์ หรือคนดังต่างๆ และเอาเพลงมาเปิดด้วย ซึ่งคงมานั่งแต่งเองร้องเองไม่ไหว แต่กลัวเรื่องลิขสิทธิ์ ไม่อยากให้มีปัญหากับใครทั้งสิ้น เลยอยากรู้ว่า ภาพที่หาได้จาก internet หรือ website ของคนอื่นนั้น หรือเพลงของศิลปินนักร้องต่างๆ ถ้าเราเอามาใช้และให้เกียรติเจ้าของ โดยการแนบแหล่งที่มาของรูปไว้ทุกครั้ง เราจะปลอดภัยจากการโดนฟ้องร้อง 100% มั้ยคะ

เห็นหลาย website ที่มีข่าวเกี่ยวกับดาราต่างประเทศพร้อมรูปประกอบ ไม่ทราบว่าเป็นการลงทุนของเว็บนั้นๆที่ไปถ่ายทำถึงที่ หรือแค่นำรูปจากสื่อต่างประเทศมาใช้คะ หรือเว็บที่ให้ฟังเพลงออนไลน์ เค้าขอลิขสิทธื์กันยังไง ต้องจดทะเบียนหรือซื้อขายกันหรือเปล่าคะ

ถ้าจะเขียนจดหมายไปหาเจ้าของเว็บนั้นๆ เราจะต้องให้เค้าบันทีกการ "ยินยอมให้มีการเผยแพร่" ผลงานของเค้ายังไง เพราะถ้าแค่คำพูดลอยๆเดี๋ยวเค้าลืมแล้วมาพาลมั่ว เราจะได้มีหลักฐานเตรียมพร้อมไว้ คือถ้ามีตัวอย่างการให้คำยินยอมเป็นข้อๆก็จะดีมากค่ะ จะได้รัดกุมไม่มีช่องโหว่ให้เค้าเถียงได้ภายหน้า

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : bloggi - [ 9 มี.ค. 51 08:37:24 A:207.38.240.38 X: TicketID:105988 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom