Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พินัยกรรม...เขียนอย่างไร? โดยใคร? ต้องมีใครเซ็นบ้าง?

สวัสดีค่ะ พี่ๆ น้าๆ อาๆ ลุงๆ ทุกท่าน วันนี้อยากจะมาขอความช่วยเหลือจากห้องศาลาประชาคมสักนิดค่ะ

คือพอดีว่าหนูกำลังจะเขียนนิยาย และอยู่ในช่วงหาข้อมูล (เขินจัง) และไม่รู้จะหาจากที่ไหนดี

เพราะไม่มีญาติสนิทเป็นทนายเลย และไม่รู้จะหาข้อมูลจากที่ไหน พอดีนึกถึงพี่ๆ ที่ใจดีห้องนี้

ขอรบกวนถามสักนิดนะคะ

1. ในการเขียนพินัยกรรมนั้น  เราจะเขียนด้วยตัวเองได้หรือไม่? จะถือว่ามีผลตามกฎหมายรึเปล่า?  หากไม่...เราจะต้องจ้างทนายมาเขียนอย่างนั้นหรือ?

2. ข้อความสำคัญในพินัยกรรมที่จำเป็นจะต้องมีนั้นมีอะไรบ้าง? เราสามารถเขียนเป็นภาษาธรรมดาได้ไหม? (ภาษาที่ไม่ใช่ภาษาที่เป็นทางการ)

3. เมื่อเขียนพินัยกรรมแล้ว เราจะต้องให้ใครเซ็นต์บ้าง (กรณีพยาน และอื่นๆ)

4. เมื่อพินัยกรรมสมบูรณ์ ส่วนมากจะเก็บไว้ที่ใด (ที่ตัวเอง ที่ทนาย ที่ธนาคาร ฯลฯ)

5. เราจะสามารถเปิดพินัยกรรมได้หลังจากเจ้าของพินัยกรรมเสียชีวิตแล้วกี่วัน? ต้องมีผู้ใดอยู่ในการเปิดพินัยกรรมบ้าง?

6. หากเราไม่ทำตามพินัยกรรมจะมีผลเช่นไร?

7. หากมีพินัยกรรมอยู่แต่เราไม่เปิดได้หรือไม่? (ทั้งกรณีไม่มีใครทราบว่าผู้ตายทำพินัยกรรมไว้ และกรณีที่ทราบ) เราจะสามารถจัดการกับทรัพย์สินของผู้ตายได้ฟรือไม่?

เอ่อ...มากไปหรือเปล่าเนี่ย ขอรบกวนพี่ๆ ด้วยนะคะ

หรือไม่ก็ช่วยแนะนำหนังสือกฎหมายที่มีเรื่องพินัยกรรม มรดก และที่ดิน อะไรพวกนี้อ่ะค่ะ จะได้ศึกษาเอง

รบกวนขอเป็นเล่มที่อ่านง่ายนิดนึงนะคะ  ขอบคุณทุกความเห็นค่า

จากคุณ : แมวดำตัวที่ 38 - [ 18 เม.ย. 51 09:29:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom