Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

นี่เหรอทนายขอแรง........................................................................................................

วันนี้พอดีได้มีโอกาสได้ไปศาลมาครับ  

ได้ไปนั่งฟังสืบพยาน  คดี
    -พยายามฆ่า
    -ร่วมกันทำร้ายผู้อื่น

ฝ่ายโจกท์ก็สอบพยาน  คือ พนักงานสอบสวน  (ซึ่งมารู้ทีหลังว่า  พงส.ท่านนี้โดนศาลออกหมายจับ  ถึงได้มาศาลได้ในครั้งนี้  แปลกดี)

ซึ่งวีรกรรมที่ผมเห็นจากทนายจำเลยคือ  เงอะ ๆ ง่ะ ๆ  แล้วก็ไม่ค่อยถามอะไรเลย  เอามือเกาหัวอย่างเดียว  สีหน้าไม่มีความมั่นใจ  ท่าทางมึน ๆ

ทีนี้  ทนายจำเลย  ก็ได้เอาจำเลยมาสืบ  ซึ่งจำเลยก็โดนโซ่ตรวนผูกติดอยู่กับตัว  (ภาพที่น่าหดหู่)  แล้วก็มีแม่จำเลย แม่แก่ ๆ กับน้องสาวจำเลย  ซึ่งน่าจะอยู่ประมาณป.สี่ ป.ห้า

ทนายจำเลย  ถามเงอะๆ ง่ะ สองสามคำ   ศาลก็ถามเองหมดเลย  ขอย้ำ  ศาลเป็นคนถามเองหมดเลย  ทนายยืนทำหน้าเอ๋อ......   เอามือเกาหัวตลอด   ทนายพูดเสียงเบา  ไม่ค่อยมีความมั่นใจ

พออัยการถามจำเลยเสร็จ  ศาลก็ถามทนายว่า  ทนายจะถามไหม  ทนายทำหน้างง ๆ เหมือนกับว่ากำลังเหม่อ  แล้วก็บอก  "ไม่ ๆ ครับ"  

ทีนี้  ศาลก็จด ๆ ทำโน้นทำนี่ (ซึ่งผมไม่รู้หรอกเขาทำไร  เพราะผมยังด้อยในความรู้)  พอทำเสร็จ  ศาลก็ถามทนายว่า  "ทนายจะแถลง จะมีไรเพิ่มเติมไหม" (แต่ผมไม่แน่ใจน่ะว่าถามว่าไร  แต่น่าจะประมาณนี้  )   ทนายทำหน้างง อีกแล้ว  และหันไปถามจำเลย  ในคอก  ว่า   มีไรอีกไหม  จำเลย ก็งง   ก็บอกว่า ไม่มี   ทนายเลยทำหน้ามึน ๆ หันไปบอกศาลว่า  ไม่มี..........

พอเดินออกจากห้อง  แม่จำเลย ก็หน้าเศร้าจะร้องไห้  

พอดีผมได้มีโอกาสคุยกับแม่จำเลย  ตรงหน้าลิฟ  เพราะเห็นเขากำลังเศร้า  เขาก็เล่าให้ฟังว่า  ทนายขอแรง  แม่ไม่มีเงินไปจ้างทนายหรอก  "ก็คงจะต้องปล่อยให้ติดคุก  ถึงติดก็ต้องติด"  ผมล่ะฟังแล้วก็น่ะ

+เนื้อหาของคดี  ที่ผมพอจะจำได้คร่าว ๆ ดังนี้ครับ+

*****   จำเลยขับรถไปกับเพื่อน  เพื่อนที่ซ้อนท้ายพกปืน  ทีนี้  รุ่นน้องจำเลยบอกจำเลยว่า  มีเรื่องกะเด็ก กสบ.  จำเลยกับพวกจึงขับรถไปแถวนั้น    แล้วเพื่อนจำเลยที่ซ้อนท้าย ก็ยิงปืนขู่ขึ้นฟ้า  หนึ่งนัด  
    แล้วพวกจำเลย ก็วิ่งไล่พวกผู้เสียหาย  ซึ่งตัวจำเลยก็วิ่งไล่ด้วย  และได้รุมทำร้าย ผู้เสียหายหนึ่งคน  โดยใช้อาวุธมีดรุมฟันผู้เสียหาย  มีดจำนวน 3 เล่ม  โดยจำเลยไม่ได้เป็ฯคนฟัน  แต่จำเลยเข้าไปเตะผู้เสียหาย2-3 ที  แล้วก่อนที่จำเลยจะเดินไปขึ้นรถ  จำเลยยกโต๊ะกลม ๆ มีขาเหล็ก ทุ่มใส่ตัวผู้เสียหาย แล้วจึงเดินกลับขึ้นรถไป พร้อมกับเพื่อนที่ซ้อนท้ายคือคนที่มีปืน

แพทย์มีผลว่า  ถ้าไม่ได้รับการรักษาในทันที  ผู้เสียหายอาจจะมีอันตรายถึงชีวิตได้

หมายเหตุ....
    ผมก็แค่คน ๆ หนึ่งที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรมากหรอกครับ  แต่ผมเห็นว่า  ทำไม ทนายไม่ทำงานให้เต็มที่มากกว่านี้  เพราะคดีนี้เป็ฯคดีใหญ่  และส่งผลกระทบต่อครอบครัวผู้เสียหายมาก  

อยากทราบว่า  แล้วคดีนี้  ผู้เสียหายจะต้องรับโทษฐานใดครับ

เพราะเห็นศาลบอกว่า  นัดมาฟังคำพิพาทษาเลย  

ปล...ผมจำรายละเอียดไม่ค่อยได้มาก  และไม่เข้าใจในกระบวนการเท่าไหร่  เพราะเพิ่งไปศาล  ดังนั้นจึงอาจจะพิมพ์ผิด หรือเข้าใจผิดบ้างน่ะครับ

จากคุณ : ซาคุ - [ 6 พ.ค. 51 23:27:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom