Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนนกแอร์เลิกจ้างครับ

ขอปรึกษาหน่อยนะครับ เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ ขอลำดับเหตุการณ์เป็นข้อๆ นะครับ

แฟนของผมเค้าทำงานที่นกแอร์ครับ โดยเป็นพนักงาน outsource ของบริษัท ฟูฟาซิลิตี้ จำกัด ทำงานมาได้ 9 เดือนแล้วครับ โดยระหว่างที่ทำงานอยู่ก็ทำด้วยความขยัน ทำงานเต็มความสามารถมาตลอด ไม่เคยขาด สายแค่ครั้งเดียวเท่าที่จำได้ ถือได้ว่าเป็นพนักงานชั้นดีได้แน่นอนครับ เรื่องมันมีอยู่ว่านกแอร์ได้ประสบปัญหาเหมือนๆ กับทุกที่ทั่วโลกคือเรื่องน้ำมัน ทำให้นกแอร์ต้องเลิกจ้างพนักงาน โดยนกแอร์ได้ปลดพนักงาน outsource ทั้งหมด โดยคงเหลือเฉพาะพนักงานของนกแอร์เองเท่านั้น โดย outsource ที่โดนปลดทั้งหมดมีด้วยกัน ไม่แน่ใจเรื่องจำนวนนะครับ ราวๆ  100 คน หรือมากกว่า โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และให้หยุดปฏิบัติงานโดยทันทีครับ แถมยังบังคับให้ทำหนังสือลาออก ทั้งๆ ที่เราเป็นฝ่ายโดนเลิกจ้าง โดยขู่ว่าจะทำให้มีปัญหากับเงินเดือนเดือนนี้ และเงินค่าชดเชยต่างๆ ซึ่งผมคิดว่าไม่เป็นธรรมอย่างยิ่ง ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้หนึ่งเดือนพึ่งได้รับข่าวดีว่าจะได้รับการบรรจุเป็นพนักงานนกแท้ๆ อาทิตย์ต่อมาก็ได้รับข่าวว่า นกแอร์อาจจะปลดพนักงาน และเรียกประชุมสองสามครั้งเพื่อชี้แจงสถานการณ์บริษัทว่าอาจจะปลดพนักงาน จนเมื่อวันที่ 22 กรกฏาคม นกแอร์เรียกประชุมพนักงานแจ้งเรื่องโดนปลดแก่พนักงาน outsource และรู้ภายหลังว่าที่ไม่ได้บรรจุเป็นพนักงานนกเพราะฝ่ายบุคคลไม่เซ็นให้

ลำดับเหตุการณ์นะครับ

1. ทำงานตั้งแต่ประมาณเดือน ตุลาคม 2550 ถึงวันที่ 22 กรกฏาคม 2551 เป็นพนักงาน outsource
    2. ผ่านช่วงทดลองงานแล้ว มีใบรับรอง
    3. เดือนก่อนนกแอร์ประกาศว่าจะบรรจุเข้าเป็นพนักงานของนกแอร์
    4. เซ็นรับทราบการได้รับบรรจุเข้าเป็นพนักงานนกแอร์ แต่ไม่ได้บรรจุ มารู้เรื่องภายหลังจากโดนเลิกจ้างว่า เรื่องไปค้างอยู่ที่ฝ่ายบุคคลไม่ยอมเซ็นรับรอง
    5. บริษัท ฟูฟาซิลิตี้ (บริษัท outsource ต้นสังกัด) ได้ให้เซ็นต่อสัญญาแทนของเดิมที่จะหมดลงในเดือนกันยายน
    6. นกแอร์มีท่าทีจะปรับลดพนักงาน โดยเรียกพนักงานเข้าประชุมแล้วบอกว่าอาจจะมีการลดพนักงาน หรือไม่ลดก็ได้
    7. 22 กรกฏาคม 2551 นกแอร์เรียกพนักงานเข้าประชุม และบอกพนักงานว่าโดนออก
    8. บังคับให้เซ็นหนังสือลาออก โดยขู่ว่าถ้าไม่เซ็นหนังสือลาออกจะมีปัญหาเรื่องเงินเดือนเดือนนี้ และจะไม่ได้เงินชดเชยต่างๆ แต่ถ้าเซ็นหนังสือลาออกจะได้เงินชดเชย โดยบังคับว่าให้ทำหนังสือลาออกให้เสร็จภายในวันที่ 25 กรกฏาคมนี้

ผมควรทำอย่างไรดีครับ

จากคุณ : บาวชาย - [ 24 ก.ค. 51 01:08:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom