Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนจับลิขสิทธิ์ ซีรี่ย์เกาหลี โดนยึดของกลาง มีสิทธิ์ที่จะได้คืนหรือป่าวคะ

โดนจับ DVD ซี่รี่ย์เกาหลี โดนยึดของกลางไปมีดังนี้ค่ะ

คอมพิวเตอร์ PC 1 เครื่อง
    จอ LCD 1 ตัว
    Printer 1 เครื่อง
    Notebook 1 เครื่อง

จริงๆ คอม PC ไม่ได้ซีเรียสนะคะ เพราะเราผิดจริง เพราะใช้เปนตัวไร้ท์แผ่น
    ก้อยึดไปค่ะ ไม่ซีเรียสอะไร

แต่ว่า Notebook เราไม่ได้ใช้เปนตัวไร้ท์ (แต่ตำรวจเค้าเขียนลงในสำนวนฟ้องศาลไปว่า ใช้ในการติดต่อลูกค้า)

รายละเอียดของเรื่องมีดังนี้อ่ะค่ะ

เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์เศษๆ มีตำรวจกลุ่มหนึ่งพร้อมลิขสิทธิ์
    เค้ามาตรวจค้นที่บ้านเรา พร้อมหมายจับ แจ้งว่าที่บ้านเรามีแผ่น DVD หนังโป๊
    สื่อลามกอนาจาร (จริงๆเราไร้ท์ซีรี่ย์เกาหลี ละครไทยขายในเนตค่ะ แต่ก้อไม่มาก เพราะใช้คอมเปนตัวไร้ท์ ไม่ได้มีเครื่องปั๊ม ที่ทำครั้งนึงได้ทีละมากๆค่ะ)

เค้าก้อเข้ามาขอตรวจค้น แต่ก้อไม่เจอแผ่นพวกนั้น และอีกสักประมาณ 15 นาที
    มีชายคนนึงอ้างว่าตนเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของบริษัท AmiGo ค่ะ
    แจ้งว่าเราละเมิดลิขสิทธิ์ของค่ายเค้า ให้เราชดใช้ค่าเสียหายให้เค้า เป็นเงิน หนึ่งแสนเจ็ดหมื่นบาทค่ะ
    ถ้าไม่อย่างนั้นจะนำส่งตำรวจ และจะส่งฟ้องศาลเสียค่าปรับหลายล้านบาท
    เราแทบทรุดเลยค่ะ เมื่อได้ยินแบบนี้ เราไม่รู้จะไปพึ่งใคร

ตอนนั้นตกใจและก้อกลัวมากเลยค่ะ และก้อไม่มีความรู้ด้านกฏหมายมาต่อรองด้วย
    ก้อพยายาม ไปหากู้หนี้ยืมสินเค้ามาจ่ายๆไป แต่เราไม่มีงานทำประจำค่ะ
    เรียนจบ ม.6 มา สุขภาพไม่ค่อยดี เหนื่อยง่าย และก้อเปนโรคอ้วน
    จึงสมัครงานที่ไหนก้อไม่ค่อยมีใครรับค่ะ จึงทำแต่งานนี้เปนงานหลัก
    ดังนั้น ชาวบ้านอย่างเราคงไม่มีปัญญาหาเงินแสนเงินล้านมาให้เค้าได้แน่ๆ
    เลยโทรหาแม่ แม่ก้อไม่มีเงินให้เค้าแ เลยบอกให้เค้าทำตามกฏหมายไปอ่ะค่ะ
    คือส่งฟ้องศาล และไปเสียค่าปรับเอาในศาล เค้าก้อขู่ว่า จะมีอีก 11 บริษัท
    มาตรวจสอบแผ่นของเรา ว่าละเมิดค่าไหนบ้าง ของเราส่วนใหญ๋จะเป็นนพวกละครไทยเก่าๆ
    เมื่อสมัย 10-20 ปีก่อนน่ะค่ะ เค้าก้ออ้างว่าจับหมด

ความรู้สึกของเรา ไม่เคยคิดว่า
    ชีวิตตัวเอง ต้องตกเป็นผู้ต้องหา จะเดินไปไหน พวกนั้นก้อคอมตามอยุ่ตลอด
    ไม่ให้ออกไปจากห้องสอบสวน กลัวว่าเราจะหนี ไม่เว้นแม้แต่ห้องน้ำ ก้อมีคนมาคอยตาม
    ทำยังกับว่าเป็นโจร ทำความผิดร้ายแรงมาก

*** แบบนี้อยากสอบถามผู้ที่ทราบว่า ถ้าส่งเรื่องฟ้องศาลแล้วเราจะเสียค่าปรับประมาณเท่าไหร่คะ
    ความผิดนี้เปนความผิดครั้งแรกของเรา ไม่เคยทำความผิดอะไรมาก่อน

*** แล้ว Notebook ของเรามีสิทธิ์ที่จะได้คืนไหมคะ หลังจากจบเรื่อง
    (จนป่านนี้ ตำรวจยังไม่ได้ส่งเรื่องให้ศาลเลยค่ะ นัดเราสอบปากคำ ประมาณ 3-4 รอบ ไปทีไรไม่เคยได้สอบเลย
    ให้เรากลับบ้านก่อน อ้างว่าติดธุระ แล้วก้อเกลี่ยกล่อมให้เราจ่าย ทั้งๆที่เราก้อยืนยันแล้วค่ะ ว่าไม่มีจริงๆ)

ขอบคุณ ทุกๆ คคห.นะคะ (กรุณาอย่าซ้ำเติมนะคะ แค่นี้เราก้อแย่มากๆแล้วค่ะ หมดตัว ไม่มีอะไรเหลือเลย)

จากคุณ : กระต่ายน้อย - [ วันแม่แห่งชาติ 17:43:35 A:124.121.227.12 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom