Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การขออนุญาตเปิดร้านอินเตอร์เน็ต แต่ประชาคมหมู่บ้านไม่ยอมให้เปิด

ผมไปขอใบอนุญาตฉายฯ ที่สนง.วัฒนธรรมจังหวัด แต่ทางสนง.ฯ บอกว่ากำนันที่
    ตำบลผมขอไว้ว่า ไม่ให้สนง.อนุมัติ แต่ต้องไปขอความเห็นชอบจาก
    ประชาคมหมู่บ้านที่ร้านผมสังกัดอยู่ก่อน

วันนี้ผมจึงได้ไปหาผู้ใหญ่บ้าน ซึ่งทางผู้ใหญ่แกก็เป็นคนหัวแข็งและโบราณ
    ยืนยันว่าไม่อนุมัติ เพราะกี่ร้านต่อกี่ร้านแกก็ไม่ให้เปิด เพราะทำให้สังคมแย่
    และแกก็พูดลักษณะว่า ผมไม่เคยเห็นความสำคัญของพื้นที่ พอหลังชนฝา
    จึงมาหาแก (ผมเปิดร้านมาได้ครึ่งปีแล้วครับโดยมีแต่ทะเบียนพาณิชย์)
    ผมพยายามชี้ข้อดีให้แกฟัง หลัง ๆ แกคงรำคาญผม จึงบอกผมว่าให้ผมทำ
    หนังสือแจ้งความประสงค์เปิดร้านมา เพื่อให้ประชาคมหมู่บ้านพิจารณาว่าเห็นควรไหม

ผมหาอ่านในเวปบอร์ดไม่เคยเห็นเรื่องลักษณะนี้เลย มีแต่ถ้าขอสนง.วัฒนธรรม
    ผ่านก็เปิดได้ ไม่มีเรื่องของประชาคมหมู่บ้านเลย
    ส่วนใหญ่ที่เจอข้อมูล ประชาคมหมู่บ้านเขาจะทำงานเกี่ยวกับป้องกันอบายมุข
    และสิ่งเสพติดในพื้นที่เป็นหลัก ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ไม่ถูกกฎหมายอยู่แล้ว
    แต่ร้านอินเตอร์เน็ตมันไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมาย ทำไมตำบลนี้จึงได้แปลกกว่าที่อื่น
    คำถามครับ
    1.ประชาคมหมู่บ้านมีอำนาจตัดสินการประกอบอาชีพของผมหรือไม่ครับ
    2.ถ้าผมเปิดไม่ได้จริง ๆ มีทางออกไหม เพราะผมลงทุนไปแล้ว
    ขอความรบกวนด้วยครับ ผมไม่รู้เรื่องการปกครองท้องถิ่นเลย

จากคุณ : นายตกยุค - [ 17 ส.ค. 51 11:15:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom