Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนจับลิขสิทธิ์ อยากปรึกษาข้อกฎหมายครับ

ปัญหาคือ เริ่มตั้งแต่ต้นเลยนะครับ

มีบุคคล กลุ่มหนึ่ง ( มีเป็นสิบคนเลย ) โดยมีตัวแทน คือ นายธีรนิติ์ เจริญกิจวศิน
    ได้มาจับกุมลิขสิทธิ์ เกม และอย่างอื่นๆ

เท่าที่รู้คือ มันจดมา หว่านแหมาก ที่ผมโดน คือ

เกมของค่าย นินเทนโด

เกมของค่าย activision

เกมของค่าย EA

3 ค่าย ด้วยกัน และเท่าที่ถามร้านอื่น มีตัวการ์ตูน โดเรมอน ตัวการ์ตูน จากวอล ดิสนีย์ ที่โดนนะครับ

ที่ต้องการถาม คือ

ของกลางที่ผมโดน คือ เครื่องเล่นเกม และ เกมที่แถมพร้อมเครื่อง จำนวนหนึ่ง

อยากทราบว่า
    1. ผมสามารถขอเครื่องเล่นเกม (แพงอ่ะนะ) คืนก่อนได้หรือไม่ เพราะตามสิทธิ์แล้ว เขาไม่มีสิทธิ์จับเครื่อง
    จับได้แต่ตัวเกม แต่ที่โดนไปด้วยนี่เพราะผมขายเครื่องที่แถมแผ่นผิดลิขสิทธิ์ให้เขา

และในใบบัญทึกประจำวัน ก็แยกออกเป็น
    1. เครื่องเล่นเกมและอุปกรณ์ ที่ขาย เสนอขาย พร้อมแผ่นเกมที่ละเมิดลิขสิทธิ์ 1 ชุด
    ( ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมมั่นใจว่ารายการนี้ทั้งรายการ ผมไม่ผิดครับ )
    2. แผ่นนินเทนโด้ 11 แผ่น
    ( พวกรายการย่อยๆ ที่เขาจำแนก คิดว่าคงผิดจริงๆ )
    3. แผ่นเกมที่ยังไม่ได้ประเมิน ... แผ่น
    ( อ่านแล้วมันก็บอกว่ายังไม่ประเมิน คือไม่มีในรายชื่อของพวกถือลิขสิทธิ์นั่นแหละครับ แล้วแบบนี้ยังอายัดไว้ได้อีกเหรอครับ )
    ...

อย่างนี้น่ะครับ ผมจะสามารถขอของกลางที่ไม่เขาไม่มีลิขสิทธิ์คืนก่อนได้หรือไม่

ถ้าไม่ ตอนขึ้นศาล ถ้าผมสามารถชี้ให้ศาลเห็นว่า เครื่องนี้ไม่ผิดลิขสิทธิ์ และยอมรับผิดเฉพาะแผ่นเกมที่มีลิขสิทธิ์แน่นอนเท่านั้น จะได้ไหมครับ เพราะเครื่องกับแผ่นเกมเป็นของกลางคนละรายการคนละชิ้นกัน

2. เจ้าของลิขสิทธิ์ แจ้งว่า ผมขายเกมโดยไม่มีใบอนุญาต เทปและ โทรทัศน์ อะไรนี่แหละ
    ซึ่งมันผิดมากกก โทษพอๆ กับฆ่าคนตาย

คือพอรู้ครับว่ามันขู่ ใบทะเบียนพาณิชน์ผมมี แล้วจริงๆ การขายเกม มันต้องมีใบอย่างที่พวกนั้นอ้างด้วยเหรอ
    และที่กังวล คือ คุณตำรวจผู้รับผิดชอบคดีผม บอกประมาณว่ามันมีจริงเสียด้วยสิ

ใบที่ว่าเกี่ยวข้องกับ พระราชบัญญัติภาพยนตร์และวีดิทัศน์ พ.ศ. ๒๕๕๑
    ซึ่งไม่น่าจะบังคับใช้ร้านเกม ได้
    ( ร้านผมไม่ได้เปิดแผ่น เผยแพร่อะไรเลย ขายอย่างเดียว )
    แล้วเป็นกฎกระทรวงด้วย สรุปว่าตำรวจมีสิทธิ์จับผมจริงเหรอครับ

3. ต่อไปผมจะทำอย่างไรดีครับ ตอนนี้ผม ปฏิเสธตลอดข้อกล่าวหา ในใบบันทึกการจับกุมอยู่
    ผมได้ถ่ายวีดีโอ ตอนที่มันยกพวกมา และเถียงๆ กันด้วย และผมต้องการของๆ ผมคืนด้วย
    ควรจะทำอย่างไรดีครับ

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6899934/X6899934.html#22

จากคุณ : ซวย - [ 18 ส.ค. 51 07:46:57 A:222.123.175.239 X: TicketID:184653 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom