Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[?]ขอคำปรึกษาหน่อยคับ หลังบ้านเค้าจะสร้างคอนโด34ชั้น เราจะป้องกันสิทธิของเราเองยังไงได้บ้าง

อาจจะยาวหน่อยนะคับ

คือบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวอะคับ เดิมเคยเจอปัญหาจากการก่อสร้างตึกหลังบ้านทำให้ดินทรุด บ้านเก่าเลยร้าว อยู่ไม่ได้ เพราะจะพังไม่พังอยู่ ตอนนี้ก่อสร้างหลังบ้านเค้าก็เจ๊งไปแล้ว หยุดการดำเนินการต่อไปนานเป็น10ปี บ้านผมต้องสร้างใหม่ กว่าจะเสร็จรอมานาน4-5ปี เพราะมีปัญหาต่างๆมากมาย พอเสร็จ เข้าอยู่ได้ไม่ถึงเดือน ด้านหลังบ้านจากเดิมที่เป็นตึกล้าง3-4ชั้น ก็ทุบทิ้งเพื่อจะสร้างคอนโด34ชั้น เจ้าของเดิมล้มละลายไปแล้ว คราวนี้คงเป็นรายใหม่ พอรู้ว่าจะมีการสร้างคอนโด34ชั้นหลังบ้าน ผมก็ถึงกับเครียด เพราะ เคยมีปัญหาที่เกิดจากตึกหลังบ้านมาแล้ว และบ้านใหม่เราก็พึ่งจะสร้างเสร็จ จะอยู่สงบๆแบบ บ้านๆก็ไม่ได้ ต้องมาทนเสียงดัง และความเสี่ยงกับการก่อสร้างอีกแล้ว

ทางก่อสร้างเค้าก็เริ่มทุบตึก ตอนนี้จะทุบหมดแล้ว ที่ผ่านมา เสียงดังบ้าง ก็เข้าใจเพราะก่อสร้างคงให้เงียบไม่ได้ แต่ทำบ้านสั่นนี่สิ ทำให้ผมอดกังวลไม่ได้ที่จะประวัตศาสตร์ซ้ำรอยเดิม บางทีเศษหินกระเศษมาบ้าง ทำกระเบื้องหลังคาแตกบ้าง และถ้าเค้าเริ่มเจาะเสาเข็มเมื่อไหร่ละ ตายๆๆๆ

เลยอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยอะครับ ว่าเราจะฟ้อง หรือดำเนินการยังไงได้บ้าง เพื่อป้องกันตัวเราเอง หรือรักษาสิทธิของเราไว้ อย่างผ้าใบที่เค้าใช้กันมันเป็นสีเขียวโปร่งๆบางๆ ไม่เหมือนก่อสร้างตรงสยามแสควตอนนี้ที่ดูหนา ทึบ หรือถ้าเค้าจะเจาะเสาเข็ม เค้าต้องห่างจากบ้านผมกี่เมตร หรือถ้าทำบ้านผมร้าว ผมจะเรียกค่าเสียหายอะไรยังไงได้บ้างอะคับ
    แล้วในเรื่องนี้มี กม.เบื้องต้นอะไรที่ผมพอจะศึกษาได้บ้าง

ช่วยผมด้วยนะคับ

ขอบคุนมากคับ..

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 51 23:54:27

จากคุณ : chumber - [ 21 ส.ค. 51 23:51:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom