Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบถามเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ ผมรถเก๋ง ชนกะ มอไชค์ ตกลงค่าเสียหายกันไม่ได้ ตร.จะฟ้องศาล ทำไงดี

คือว่า แฟนผมขับรถเก๋ง ชนกับมอเตอร์ไชค์  คนช้อนมอไชค์ ขาช้ายหัก
        ทั้ง ท่อน บน ท่อน ล่าง
        ตร.สรุปว่ารถเก๋ง เลี้ยวตัดหน้า มอไชค์ (รถเก๋งผิด)
       รถเก๋ง ประกันภัย ประเภท 1

บ.ประกันภัย ก็ ช่อม รถให้ผม(รถเก๋ง) และซ่อม มอไชค์ ให้เรีบยร้อย
      ทั้ง   2 คัน

แล้วที่นี้ ปัญหาอยู่ที่ ฝ่ายคนเจ็บ(ขาหัก) เรียกร้องค่าเสียหาย 150,000 บาท โดยที่ บ.ประกันก็ไม่ยอมจ่ายถึง โดยบอกว่าจะจ่ายตาม เวลาที่หมอลง ใน ใบรับรองแพทย์ โดยให้วันละ 200 บาท

ซึ่งในใบรับรองแพทย์ ก็ยังไม่ได้ระบุ วันที่อาการหาย บอกแต่ว่า ยังไม่มีกำหนด  (เหตุเกิดวันที่ 25 ก.ค 2551 นอนโรงบาล ถึงวันที่ 20 ส.ค 51 ยึดเหล็ก ที่ขาท่อนล่าง ด้าม เหล็ก ขาท่อน บน) และ ในใบนัด ที่จะ เอาเหล็กที่ด้ามขา ออก วันที่ 20 ต.ค 2551 และ จะ เข้า เผือกต่อ... ซึ่ง ก็ยังไม่ได้ระบุวันที่หาย ลงในใบรับลองแพทย์

สมมุตินะครับ ว่าใช้เวลา รักษา ถึง สิ้นปี  คือ 6 เดือน 180 วัน วันละ 200 บาท ก็จะได้เงิน 36000 บาท แล้ว ทางผู้เสียหายไม่ยอมรับ
    แล้วที่นี้ ตร.จะส่งฟ้องศาล

แล้ว แฟนผมจะติดคุก รึป่าว...ต้องประกันตัวหรือป่าว
    โดยที่ ตร.ร้อยเวร บอกผมว่า บ.ประกันจะเป็นผู้ดำเนิน การประกันแฟนผมออกมา(เอาหลักทรัพย์ของ บ.ประกัน) แล้วก็จะต้องเครียร์ ค่าเสียหาย กับ ผู้เสียหาย(ขาหัก)ให้ได้ เพื่อจบคดี

คำถาม นะครับ
    1.บ.ประกันต้องประกันแฟนผมแน่นอนใช่ไหมครับ (ถ้าไม่ประกันติดคุกใช่ไหม)
    2.ถ้าศาลตัดสินว่าผิด แฟนผมจะต้องจ่ายค่าปรับไหม (หรือ บ.ประกันจ่าย)
    ต้องจ่ายค่าปรับ ประมาณ เท่าไหร่

รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

จากคุณ : F16 tiger - [ 30 ก.ย. 51 21:59:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom