Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขำขำ........................ กับ..........................ปัญหา.................... ของโจ.............

คุณเคยปวดหัวไหม  

'โจ' มีโรคประจำตัวคือ...
    ปวดหัวเป็นประจำ
    แต่ว่าไม่เคยไปหาหมอเลย
    เนื่องจากเขาคิดว่า
    เป็นเพียงแค่การปวดหัว
    จากการเรียนหนังสืออย่างหนักเท่านั้น
    ปล่อยไว้ เ้้ดี๋ยวก็หาย      

10 ปีผ่านไป……………
    อาการปวดหัวก็ไม่เคยหายไป  
    แม้ว่าบัดนี้เขาได้ก้าวเข้าสู่
    วัยกลางคนแล้วก็ตาม  
    เขาก็ไม่คิดจะไปหาหมอ
    เนื่องจาก 'โจ' คิดว่า
    เป็นเพียงเพราะ
    เครียดจากการทำงาน    

อีก 10 ปีต่อมา..   อาการปวดหัวก็ไม่เคยหาย  
    มีแต่ทวีความรุนแรงมากขึ้น    
    เขาจึงตัดสินใจว่าจะต้องไปหาหมอเสียที  
    และ หลังจากที่หมอทำการตรวจเรียบร้อย
    หมอจึงได้พูดขึ้นว่า...

' ผมมีข่าวดี และ ข่าวร้ายครับ '
    ข่าวดีก็คือ ผมสามารถรักษาอาการของคุณ ได้อย่างหายขาด

' และข่าวร้ายหล่ะครับหมอ' โจ...ถามขึ้นอย่างร้อนรน

' ข่าวร้ายก็คือว่า ผมต้องทำการตัดไข่คุณทิ้งครับ '   หมอตอบ  

โจ...เหมือนตกอยู่ในภวังค์

' คืองี้ครับ...'   หมอรีบอธิบายก่อน    
    ' อาการของคุณ ถือว่าเป็นเคสที่หาได้ยากมากๆ
    เรียกว่า 1 ใน 100 ล้าน ก็ว่าได้
    ไข่ทั้ง 2 ข้างของคุณนั้น  
    ไปดันลำไส้ให้ไปกดทับเส้นปลายประสาทล่างสุด
    ของกระดูกสันหลัง  
    การกดทับนี้เองทำให้คุณต้องทรมานกับการปวดหัวอย่างรุนแรง
    ตลอด 20 ปีที่ผ่านมา...'
    ' ทางเดียวที่หมอจะรักษาได้ ก็คือ  'การตัดไข่ครับ' หมอสรุปสั้นๆ

แต่นั่น...ได้ทำร้ายจิตใจของโจยิ่งนัก
    หมอได้ให้โอกาสเขาตัดสินใจ  
    อย่างไรก็ตาม เขารู้สึกหดหู่ยิ่งนัก  
    เขาสู้อุตส่าห์มานะเรียน เพื่อให้ได้ทำงานดีๆ ไม่เคยไปเที่ยวเหลวไหล      
    เธค - ผับ ...ไม่รู้จัก     สาวๆ ไม่เคยสน  
    และเมื่อได้งานแล้ว   เขาก็ได้ทุ่มเทอย่างหนัก
    เพื่อให้
    ก้าวหน้า และมีเงินเยอะๆ      

จนมาวันนี้... เขาได้ทุกอย่างที่ต้องการ  
    และเขาคิดว่าถ้าได้สิ่งเหล่านี้แล้ว
    ผู้หญิงมากมายก็จะเข้ามาหาอย่างไม่ต้องสงสัย
    แต่ทุกสิ่งที่วาดฝัน...ก็พังทลายจากอาการปวดหัวของโจเอง

เขาได้นอนคิดอยู่หลายคืน
    ถึงแม้จะเศร้าเพียงใด  แต่เขาก็ไม่อยากทรมารเหมือนดั่งตกนรกอีกต่อไป  
    เขาไม่กล้าปรึกษาใคร เนื่องจากคิดว่าเป็นเรื่องน่าอาย  
    ดังนั้น..วันรุ่งขึ้นเขาจึง
    ไปโรงพยาบาลเพื่อผ่าตัดทันที

หลังจากออกจาก ร.พ ด้วยอาการสมองปลอดโปร่งครั้งแรกในรอบ 20 ปี
    แต่เขาก็รู้สึกเหมือน...ขาดบางอย่างที่สำคัญไปในชีวิต
    เหมือนกลายเป็นอีกคนหนึ่ง
    แต่เขาก็เข้มแข็งพอ และตัดสินใจที่จะเริ่มต้นชีวิตใหม่  
    เขาจึงเดินเข้าร้านตัดสูทที่แพงที่สุดในนิวยอร์ค
    เพื่อเป็นการปลอบใจ และเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ  
    โจ...ได้กล่าวกับชายแก่เจ้าของร้าน หลังจากที่เดินเข้ามาต้อนรับ...

' เอ่อ ผมจะตัดสูทครับ !!' โจกล่าว..

' ได้ครับ อืมม ขนาด 44 ' เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด

โจหัวเราะ ' ถูกแล้ว.. รู้ได้งัยเนี่ย ? '

' เปิดร้านมา 60 ปี น่ะครับ' โจลองสูท ซึ่งใส่ได้  สวย  และขนาดพอดี

' ไม่สนใจ...จะลองเสื้อเชิ๊ทมั้งเหรอครับ' เจ้าของร้านถาม

' ก็ดีครับ' โจตอบ

' อืมม แขน 34 คอ 16 นิ้วครึ่ง' เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด

โจ เริ่มชักสงสัย ' ถูกแล้ว... รู้ได้งัยเนี่ย '

' เปิดร้านมา 60 ปี น่ะครับ' เจ้าของร้านตอบ

โจลองเสื้อ ซึ่งใส่ได้สวยและขนาดพอดี

' รองเท้า...สักคู่ดีไหมครับ ?' เจ้าของร้านถาม

' ก็ดีครับ'  โจตอบ

' อืมม 9 นิ้วครึ่ง' เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด      

เช่นนั้น โจรู้สึกแปลกใจมาก   ' ถูกแล้ว.. รู้ได้งัยเนี่ย ? '      
    ' เปิดร้านมา60 ปี น่ะครับ' เจ้าของร้านตอบทันควัน

โจใส่รองเท้า ซึ่งใส่ได้สวย และขนาดพอดี  
    ขณะที่เขาลองเดินไปทั่วร้าน
    เจ้าของร้านจึงถามว่า.....

' ลองกางเกงในตัวใหม่...สักหน่อยมั้ยครับ' เจ้าของร้านถามต่อ  

โจ ชะงัก และหยุดคิดสักครู่ 'ก็ดีครับ'  

' อืมม ขนาด 36 พอดี'  

คราวนี้โจหัวเราะก้าก 'ฮ่า   เสร็จผมหล่ะ คราวนี้
    ' คุณผิดครับ !! ผมใส่เบอร์ 34 ตั้งแต่อายุ 18 แล้ว..'  

ชายแก่ส่ายหน้า พร้อมกับพูดขึ้นว่า...

' โอ้ย !! อย่างคุณ 34 ไม่ได้หรอก.. ทรมานตายห่า...'
    ' เพราะมันจะไปรั้งไข่คุณ  ไปกดลำไส้  
    และทำให้ไปกดทับเส้นประสาทล่างสุดของกระดูกสันหลังอีกที  
    คุณไม่เคยปวดหัวมั่งเลยเหรอ ..? '  

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า  
                  1. บางปัญหาวิธีแก้ง่ายๆก็มี  
                  2. อย่า(เสือก)ตัดสินใจอะไร โดยไม่เคยหาข้อมูล  
                      มิฉะนั้นไซร้... ท่านอาจเสียไข่ได้

จากคุณ : kongsilp2000 - [ 3 ต.ค. 51 11:39:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom