Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

น้องชายโดนให้ออกจากโรงเรียน ต้องการคำแนะนำค่ะ !!!!!

น้องชายโดนให้ออกจากโรงเรียน สาเหตุจากเรื่องยาเสพติด หลังจากไปนอนห้องขัง 2 คืน เราคิดว่าน้องชายน่าจะสำนึกขึ้นมาได้บ้าง เค้าเลยไปสอบ (อาทิตย์นี้) เพื่อจะจบม. 5 แต่ทางโรงเรียนไม่ให้ต่อม.6 ต้องไปต่อที่อื่น
    เราเป็นพี่สาวและเป็นผู้ปกครองเค้าด้วยยอมรับว่าที่ผ่านมาไม่มีเวลาดูแลเค้าเลย มัวแต่ทำงานหาเงิน ส่วนแม่ก็ทำงานและเธออ่านหนังสือไม่ออก เรื่องธุระต่างๆเราจึงเป็นคนจัดการเอง ครอบครัวมีกันแค่3คนค่ะ ที่บ้านฐานะพอกินพอใช้ ส่วนใหญ่รายได้เราเป็นคนหาเข้าบ้าน แต่เค้าชอบทำตัวเก่ง ทำตัวโดดเด่น เป็นหัวหน้ากลุ่มเพื่อน จนเข้ามาถึงยาเสพติดได้ ห้ามดีๆก็ไม่ฟัง บังคับก็ไม่ยอม จนปัญญาจริงๆ ไม่รู้จะทำยังไง จนในที่สุดถูกตำรวจจับ  จึงเป็นเรื่องที่สมควรที่สุดแล้วที่ความจริงในสังคมจะต้องสอนเค้าเอง เรายังรู้สึกดีใจกึ่งๆ สะเทือนใจกับเหตุการณ์ครั้งนี้จริงๆ ค่ะ
    ตอนนี้ก็ต้องมองหาที่เรียนใหม่ แต่เราก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ ถ้าไปสมัครเรียนโรงเรียนรัฐแถวบ้านได้มั้ย เพราะเค้าไม่ได้โดนไล่ออก แต่โรงเรียนให้ลาออกเอง (แต่ทางนั้นก็ต้องถามอีกว่าออกทำไม) หรือจะเข้า กศน. ดีแล้วต้องเริ่มตรงไหน ยังไง  หรือเข้าโรงเรียนเอกชนดี หรือสอบเทียบ....สรุปว่ามีทางเลือกทางไหนบ้าง และหาเลือกทางนั้นต้องดำเนินการยังไง ค่ะ

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้เค้าดูสำนึกขึ้นมาก ตั้งใจไปสอบและเตรียมตัวสอบ GAT , PAT ด้วย แต่ไม่รู้หลังจากสอบเสร็จเราก็คงเคว้งเลย ไม่มีที่เรียนต่อ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ ค่ะ

จากคุณ : Janey_J - [ 11 ก.พ. 52 12:03:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com