Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ล่ามและแปลเอกสารแบบฟรีแลนซ์ ถือว่าเป็นเงินได้ม.40(8) หมวดไหนคะ?

เป็นงานฟรีแลนซ์แล้วแต่ใครเค้าจะจ้างให้ไปแปลที่นั่นที่นี่

หรือส่งเอกสารมาแปลที่บ้าน

รายได้หักภาษี ณ ที่จ่าย 3 % ในฐานะค่าบริการทุกครั้ง

เวลากรอกยื่นภาษีประจำปี เข้าใจว่าต้องกรอกม.40(8)

แต่จะเอาในหมวดไหนดีคะ?

ก. ทำวรรณกรรม

ข. พิมพ์เอกสาร

ค. อื่นๆ

คือไม่อยากลงช่อง "อื่นๆ" เพราะไม่สามารถแจ้งค่าใช้จ่ายตามจริงได้อ่ะค่ะ เพราะมันจะเป็นพวกค่าไฟ ค่าเสื่อมคอมพ์ ค่ากระดาษ ค่าหมึก ค่าเดินทาง ค่าที่พัก(เวลาไปแปลต่างจังหวัด) หยุมหยิมมากไม่เหมือนการขายของ
    อยากเข้าพวกที่เค้าคิดค่าใช้จ่ายแบบเหมาให้อ่ะค่ะ

ตัวเราเองที่ผ่านมาจะลงช่องทำวรรณกรรม เพราะคิดว่าแปลเอกสารหรือแปลคำพูดก็คือการใช้ภาษาใช้สมองประมวลภาษาเหมือนกับการทำวรรณกรรม แต่มีเพื่อนที่ทำอาชีพเดียวกันเค้าลงช่องพิมพ์เอกสาร เพราะคิดว่าการแปลเอกสารก็คือพิมพ์ แต่มีเพื่อนอีกคนเคยถามสรรพากร เค้าให้ไปลงช่อง 40(2) ค่านายหน้าเฉยเลย เราว่ายังไงก็ไม่ใช่นะ

แต่ที่ถูกควรเป็นอะไรล่ะคะ? รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
    (ช่วงนี้โทรถามสรรพากรสายไม่ว่างเลย)

จากคุณ : Kewalin Rieki - [ 19 ก.พ. 52 10:52:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com