Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไมคนถึงมีสิทธิ์เอาช้างมาเดินเร่ร่อนเพื่อประโยชน์ของตัวเองได้???

เชื่อว่าหลายๆคนคงเคยเห็นภาพที่ช้างมาเดินริมถนนในเมืองแล้วให้ซื้อกล้วยซื้ออ้อยให้ช้างกิน ผมเลยคิดว่าทำไมคนถึงมีสิทธิทำได้แบบนี้ซึ่งช้างก็ถือว่าเป็นสัตว์ป่าไม่ใช่หรือแล้วทำไมคนถึงครอบครองได้ แต่ในที่นี้ผมไม่ได้ว่าให้กระทบกระเทือนปางช้างต่างๆหรอกนะครับเพราะที่แบบนั้นเค้าเลี้ยงช้างแบบไม่ให้อดอยากซึ่งไปเห็นด้วยตาตัวเองมาแล้ว แต่พวกที่เอาช้างมาเร่ร่อนนี่คิดดีกันแล้วหรือครับซึ่งคนที่เอาช้างมาเร่ร่อนผมก็เห็นมือเท้าของคุณก็ปกตินะครับทำไมไม่ทำอาชีพอื่นซึ่งรายได้มันอาจจะมากกว่าที่พาช้างมาเร่ร่อนซะอีก ลองคิดดูนะครับถ้าเราเป็นช้างบ้างแล้วถูกคนจับมาจากบ้านที่อยู่มาใช้ให้เดินตอนกลางคืนซึ่งควรจะเป็นเวลาพักผ่อนมันจะทรมานขนาดไหน แล้วทำไมกฎหมายจึงยังไม่มีข้อกำหนดเกี่ยวกับเรื่องนี้ซักทีครับมันเป็นปัญหาไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งแล้ว อยากให้ผู้ที่คิดเหมือนกับผมหรือผู้ที่สงสารช้างช่วยโหวตให้กระทู้นี้ด้วยนะครับเผื่อเสียงเล็กๆของพวกเราอาจจะทำอะไรๆให้มันดีขึ้นได้บ้างครับ    

ขอบคุณทุกๆคนครับ

จากคุณ : anatomiza - [ 7 มี.ค. 52 21:16:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com