Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

....จบเห่กันละคราวนี้ เมื่อผมโดนฟ้อง!! ที่อเมริกา

มาจากห้องไกลบ้านน่ะครับ เค้าแนะนำให้ลองมาโพสที่นี่ดู

วันก่อนครับ..

กลับบ้านมาเจอหมายศาลแปะอยู่ที่หน้าห้อง.....

เรื่องราวทั้งหมดมันเป็นอย่างนี้ครับ
    คือผมขายสินค้าอยู่ในเว็บชื่อดัง อารมณ์อีเบย์
    ทีนี้เนี้ย สินค้าที่ผมขายเป็นสินค้าที่บางคนก็ว่าผิดกฏหมาย บางคนก็ว่าไม่ผิด แถมยังมีเว็บไซต์ใหญ่ของอเมริกาขายสินค้าชนิดนี้อยู่ด้วย (เอ่อ อย่าพึ่งจินตนาการไปไกลนะครับ สินค้าผม ไม่ใช่ของลามก อนาจาร หรือน่ากลัวเข้าข่ายยาเสพติด แต่อย่างใด เป็นสินค้าธรรมดาๆ เอาเป็นว่านักเรียนทุกคนต้องมี ขออนุญาตไม่เปิดเผยว่าของคืออะไร เพราะอาจเกิดความเสียหาย)

พูดง่ายๆว่า ไม่มีใครฟันธงว่าขายของอันนีแล้วผิดรึเปล่า

ทีนี้ มีอยู่วันนึง อยู่ดีๆผมก็ได้จดหมาย เซ็นโดยผู้พิพากษาของรัฐ NY ว่า เราโดนฟ้อง ในข้อหาละเมิดลิขสิทธิ์

อาทิตย์ถัดมา ก็โดยหมายศาลแปะทีหน้าประตูห้อง

เครียดเลยครับคราวนี้ และหลังจากที่ปรึกษาเพื่อนพี่น้องที่เป็นทนายแล้ว ได้ความดังนี้
    1. ถ้าจะจ้างทนายมาสู้คดี ที่ไม่รู้ว่าจะชนะรึเปล่า ต้องเสียค่าทนายประมาณสองหมื่นเหรียญ (คดีนี้เป็นคดีแพ่งเกี่ยวกับกฏหมาย copyright)
    2. และถ้าเคลียร์กันไปมา แล้วสรุปว่าผมผิดจริง ต้องโดนปรับประมาณสามแสนเหรียญ....ใช่ครับ อ่านไม่ผิด สามแสนเหรียญ!!

ทีนี้ คำถามของผมก็คือ

1. นาทีนี้ผมควรทำอย่างไรดี เพราะหมายศาลบอกว่าให้ติดต่อกลับไปภายในยี่สิบวัน
    2. สมมุตินะครับสมมุติ สมมุติว่าหากผมปล่อยเรื่องให้นิ่งเฉยไป เช่นย้ายบ้าน จะมีผลกระทบอะไรต่อวีซ่าของผมไหมครับ คือผมไม่รู้ว่า เขาจะดำเนินการอย่างไรบ้าง เพือนผมบอกว่าอาจมีการ freeze bank account แต่ไม่ชัวร์ว่า เขาจะขยันตามไปเอาเรื่องถึงด้านวีซ่าหรือเอกสารอย่างอื่นรึเปล่า
    3. สถานะของผมตอนนี้คือวีซ่านักเรียนครับ อยู่ NY ทำงานเสิร์ฟด้วยเรียนโรงเรียนภาษาด้วย โดยมีแผนจะยื่นขอกรีนการ์ด
    4. มีเพื่อนท่านใดเคยมีประสบการณ์หรือพอทราบข้อมูลเกี่ยวกับการฟ้องร้องแบบนี้หรือเปล่า

ผมได้มีการคุยกับทนายที่มีคนแนะนำมาคร่าวๆ แต่เค้าไม่ค่อยตอบอะไรเท่าไร เหมือนกั๊กๆ ตอบ don't know, not sure, we need to talk about it again later.. ผมเลยเดาว่าทนายคงจะไม่ตอบอะไรทั้งนั้น เพราะพวกนี้เขาคิดเงินเป็นชั่วโมง คงต้องให้ผมจ่ายเงินก่อน (คิดชม. ละ 900 ดอล) ถึงจะยอมให้คำปรึกษา

ตอนนี้ผมมืดมนไปหมดทุกทางแล้ว นอนก็นอนไม่ค่อยหลับ ออกจากบ้านก็รู้สึกเหมือนเป็นคนผิดกฏหมายยังไงไม่รู้ รบกวนปรึกษาเพื่อนๆทีนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าฮะ

จากคุณ : BCYR - [ 17 เม.ย. 52 18:38:50 A:58.136.49.49 X: TicketID:212515 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com