Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำค่ะ มีปัญหากับหุ้นส่วนหลังจากรับโอนหุ้นที่เป็นมรดก..เรื่องยาวค่ะ เข้ามาอ่านเลยดีกว่า :D

คุณพ่อเสียชีวิตหลายปีแล้วค่ะ แล้วเราเองก็เป็นผู้จัดการมรดก

ทั้งนี้คุณพ่อเป็นผู้ถือหุ้นในบริษัทหนึ่ง เลยได้มีการดำเนินการเปลี่ยนแปลงให้เราเข้าไปเป็นผู้ถือหุ้นแทน  

มาช่วงหลังเมื่อบริษัทเริ่มมีรายได้เข้ามา เราได้รับผลตอบแทนตามสิทธิผู้ถือหุ้น  ได้มีผู้ถือหุ้นคนหนึ่งมาแย้งการรับผลประโยชน์ของเรา  โดยอ้างว่าคุณพ่อเราได้ยกหุ้นทั้งหมดให้เค้าแล้วโดยมีหลักฐานเป็นบันทึกประจำวัน  

ทั้งนี้ หุ้นส่วนคนนี้เคยทะเลาะกับคุณพ่อถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลมาแล้ว   เราเลยไม่แน่ใจว่าเอกสารที่เค้านำมาอ้างนี้เชื่อถือได้แค่ไหน  จะพิสูจน์ตรวจสอบได้อย่างไร  นอกจากนี้เราก็ไม่แน่ใจว่าการตกลงตามที่ปรากฏในบันทึกประจำวันนั้น  มีการเปลี่ยนแปลงอย่างใดในภายหลังหรือไม่   เราไม่ค่อยอยากจะเชื่อถือนัก เพราะคุณพ่อไม่ได้สั่งอะไรไว้ก่อนเสีย  รวมทั้งเมื่อสอบถามจากผู้ถือหุ้นคนอื่น  และเพื่อนๆคุณพ่อที่รู้จักกันก็คิดว่าไม่น่าจะมีการตกลงยกหุ้นให้   เพราะยังทะเลาะไม่มองหน้ากันอยู่เลย

เลยอยากปรึกษาค่ะว่าควรจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไร  จริงๆแล้วหากพิสูจน์ออกมาได้ว่าเป็นส่วนที่เค้าควรได้จริงๆ  เราก็ยินดีให้ค่ะ เพราะไม่อยากให้ติดค้างกันหรือเค้าต้องมาพูดถึงคุณพ่อในทางไม่ดี  แต่ถ้าไม่จริงเราก็ไม่อยากโดนคนเอาเปรียบเพราะเห็นว่าไม่มีคุณพ่ออยู่ดูแลแล้ว  แต่จะหลี่กเลี่ยงปัญหาทางกฎหมายยังไงคะ

เรื่องยาวหน่อย  แต่อยากเล่าให้ละเอียดน่ะค่ะจะได้แนะนำถูก
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : GIANT TAGGER - [ 22 เม.ย. 52 13:25:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com