Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าลาออกไปทำงานคู่แข่ง จะโดนบ.เก่าฟ้องมั้ยครับ

ที่บ.บอกว่ามีสัญญาห้ามลาออกไปทำงานที่บ.คู่แข่ง ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจว่าได้เซ็นไปรึป่าว แต่งานที่ผมทำอยู่มีไม่กี่บ.ในไทยเอง ถ้ามีสัญญานั้นจริง ผมไม่ต้องทำที่บ.นี้ไปตลอดชีวิตเหรอครับ

แต่เคยถาม HR. ที่บ.อื่น เค้าบอกว่าต่อให้มีสัญญาแบบนั้นอยู่จริง บ.ก็ไม่สามารถเอาผิดเราได้ เพราะถือว่าเป็นการเอาเปรียบแรงงาน จะเอาผิดได้ก็ต่อเมื่อเรายังทำงานอยู่ที่เดิมแล้วไปทำกับคู่แข่งในเวลาเดียวกันเท่านั้น

ไม่ทราบว่าจริงเท็จเป็นอย่างไรครับ รบกวนช่วยชี้แจงที
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : -BaZaRa-PoP - [ 5 มิ.ย. 52 11:31:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com