Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เราเป็นผู้โดยสารแล้วเกิดอุบัติเหตุ ผู้ขับขี่ไม่มีใบขับขี่ เรามีความผิดไหมครับ

เรียนถามผู้รู้ทุกท่านนะครับ
    เอาตามข้อกฎหมาย เพราะตามความรู้สึกผมพอมีคำตอบอยู่บ้างแล้วครับ

นาย ก. --> มีใบขับขี่ ไม่ได้ขับขี่
    นาย ข. --> ไม่มีใบขับขี่ เป็นผู้ขับขี่
    รถยนต์โดยสาร มีประกันชั้น 3+ และ พรบ.

ออกไปทำธุระด้วยกัน และเกิดอุบัติเหตุ  นาย ข. เฉี่ยวชนเด็ก ในกรณีนี้ เด็กไม่ได้รับอันตรายร้ายแรง แต่อาจมีการเรียกร้องค่าเสียหายจากค่ารักษาพยาบาลและส่วนอื่นๆ (ค่าทำขวัญ ,ฯลฯ)

คำถาม...
    1. แจ้งเจ้าหน้าที่ประกัน ว่า นาย ข. เป็นผู้ขับขี่ ในส่วนของการเรียกร้องค่าเสียหาย สามารถเคลมประกัน หรือ พรบ. ได้หรือไม่ ...ต้องมีการติดต่อสถานีตำรวจด้วยหรือเปล่า
    2. เจ้าหน้าที่ประกัน แนะนำให้ นาย ก. มารับว่าเป็นผู้ขับขี่เอง (อย่างงี้ก็มีด้วย) อ้างว่าทำให้สามารถเคลมได้วงเงินสูงขึ้น แต่ไม่ได้คิดถึงประวัติของผู้ที่ต้อ่งมารับผิดแทนเลย.... (-_-)'  --> มันจริงหรือครับ
    3. หากนาย ข. ยอมรับว่าเป็นผู้ขับขี่ นาย ก. จะมีความผิดอะไรหรือไม่ (เช่น สมรู้ร่วมคิด เป็นผู้ร่วมให้เกิดอุบัติเหตุ --> คิดเอาเองนะครับ รบกวนชี้แนะด้วย)
    4. เป็นพวกท่านจะทำอย่างไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า...

จากคุณ : BLee - [ 17 มิ.ย. 52 10:08:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com