Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พกมีด เป็นอาวุธไหมครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด เมื่อเช้านี้ ผมปั่นจักรยานเสือภูเขาสะพายกระเป๋ากล้องถ่ายรูป ขึ้นไปถ่ายรูปวิวบนภูเขา สถานที่ เป็นที่เปลี่ยว ห่างไกลชุมชน ไม่ค่อยมีผู้คนสัญจรเลย

ตำรวจสายตรวจขับมอเตอร์ไซค์เข้ามา มองผมอย่างสายตาขมขู่ ผมใส่กางเกงขาสั้น เสื้อยืด ปั่นจักรยาน ก็เลยตรวจค้น (ผมชอบแต่งตัวง่ายๆสบายๆ และบ่อยครั้งออกจะสไตล์ บ้านๆอะครับ)

และค้นตัวผม พบผมมีมีดสั้นติดตัว ใบมีดยาว3.5นิ้ว

ตำรวจจะยึดมีดพับของผม ผมไม่ให้ เพราะผมซื้อมาเกือบ3พันบาท(เสียดาย)
    ผมบอกว่าเจตนาผมไว้ปกป้องทรัพย์สิน เพราะทั้งจักรยานและกล้องถ่ายรูปผม ที่ติดตัวอยู่ขณะนั้นก็แสนกว่าบาทแล้วครับ จะไม่ให้ผมมีอะไรไว้ป้องกันตัวเลยหรือครับ ผมก็ไม่ได้พกพาไปในสถานบังเทิงหรือเขตห้ามพกพาอาวุธ
    และถ้ามีเหตุร้ายเกิดขึ้น ตำรวจจะมาช่วยทันหรือครับ

แรกๆก็ขมขู่ผมด้วยคำไม่สุภาพ มีคำว่า มรึง-กู ตลอดที่พูด(นี่หรือผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ เสียความรู้สึกมากๆ) แต่ผมก็พยายามพูดสุภาพ ดี สถานการณ์ผมเป็นรอง และพยายามยกเหตุผลต่างๆ ประมาณ20นาที ก็ปล่อยผมและไม่ยึดมีดไป

ขอถามว่า ตามกฎหมายจริงๆผมผิดไหมครับ

*ผมไม่ได้พกมีดไปในเขตห้ามพกพาอาวุธ ที่ผมมีเจตนาผมป้องกันตัวเองและทรัพย์จริงๆ

*มีดอยู่ในข้อหาลหุโทษหรือเปล่าครับ ถ้าโดนจับและปรับเท่าไรครับ

*และต่อไปถ้าผมอยากพกพาอีก ควรทำอย่างไรครับ มีข้อหลีกเลี่ยงอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : peace_life - [ 21 มิ.ย. 52 12:54:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com