Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อันตราย... จากสื่อใกล้ตัว  

เห็นด้วย... แต่เป็นไปได้ยาก (2 คน)
  เฉยๆ... มันต้องมีอยู่แล้ว (0 คน)
  ไม่แน่ใจ... จะช่วยกันส่งเสียงเท่าที่ทำได้ครับ / ค่ะ (1 คน)

66.67%
  เห็นด้วย... แต่เป็นไปได้ยาก (2 คน)
 0.00%
  เฉยๆ... มันต้องมีอยู่แล้ว (0 คน)
 33.33%
  ไม่แน่ใจ... จะช่วยกันส่งเสียงเท่าที่ทำได้ครับ / ค่ะ (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 3 คน

ผมลองกดหาเรื่องที่จะพิมพ์อยู่พักใหญ่... สรุปว่าไม่มี เลยอยากมาลอง share และ เรียกร้องดูนะครับ

ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่า... มันเป็นปัญหาสังคมที่ใกล้ตัวมาก
จากการรายงานข่าว โดยเฉพาะทีวี (ไม่กล่าวถึงหนังสือพิมพ์นะครับ) ตัวอย่าง คือ

อันดับ 1. แก๊งค์ปาหิน --> ยิ่งทำ ยิ่งรายงาน ยิ่งข่าว ยิ่งทำ เห้อเหนื่อยใจ

อันดับ 2. วิธีการโจรกรรมต่างๆ เช่น

- วู๊ดดี้ถูกงัดรถโดย 'น้ำเย็น + ไฟแช๊ค' --> ฟังแล้วก็อยากลองว่ามันเป็นยังไง (แว๊บแรกที่ได้ยิน)

- งัดรถจยย. โดยเหล็กแหลม --> อันนี้แม่ผมดู TV แล้วก็มาบ่นให้ผมฟังว่าจะมาบอกวิธีทำไม แล้วก็มาตบท้ายว่าอย่าทำตามนะ แล้วคนที่มันจะทำมันจะเชื่อมั๊ยเนี่ย

- ฯลฯ

สรุปแล้ว คือ ไม่อยากให้มีการรายงานข่าว ถึงวิธีการทำความผิดว่าทำอย่างไร หรืออาจจะลดการนำเสนอข่าวให้ถี่น้อยลง เข้าหูน้อยลง เผื่อคนที่คิดจะทำจะได้เอาเวลาไปฟัง + คิดอย่างอื่นแทน

ที่เอามา share ไม่รู้ว่าจะเกิดประโยชน์มากน้อยหรือเปล่า แต่แค่หวังว่าคนที่เข้ามาร่วมอ่าน  ได้ร่วมแสดงความเห็น ได้นำเอาไปบอกต่อ จนเข้าหูคนที่มีอำนาจในสื่อ นั้นๆ ได้ลองทบทวนข้อดี ข้อเสียของการนำเสนอทำนองที่กล่าวมานะครับ

ขอบคุณนะครับ ที่อ่านมาถึงตรงนี้
ไม่ว่าความคิดเห็นของผมจะถูกหรือไม่ถูกยังไง ผมก็อยากให้ทุกคนร่วมแสดงความเห็นต่อภัยสังคมที่เกิดขึ้นเหล่านี้นะครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 52 11:38:46

จากคุณ : j_sck
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 11:01:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com