Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องการเสียภาษีหน่อยครับ..ผมไม่รู้และอาจเข้าใจผิด..และอาจเสียผิดประเภท..เรื่องเลยงง งง  

1 ถ้าเรามีรายได้จากเงินเดือนประจำ 135,600 บาทต่อปี
เราจะต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาปีละประมาณเท่าไหร่ครับ

2 ถ้าเรามีรายได้จากการทำห้องเช่าด้วย เราก็จะต้องเสียภาษีในส่วนนี้ด้วย
(อยากทราบว่าภาษีในส่วนนี้เรียกว่าอะไร.....ใช่ภาษีโรงเรือนรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ แล้วคำว่าภาษีโรงเรือนคือภาษีที่คิดจากอะไรครับ)

โดยปรกติคุณพ่อจะเสียภาษีรายได้บุคคลธรรมดา ตามข้อ 1 และ ก็ภาษีรายได้จากการทำห้องเช่า ตามข้อ 2

แต่ปัจจุบันคุณพ่อ เสียชีวิตไปแล้ว กลางปี 50 และเมื่อไปตรวจสอบปรากฏว่าคุณพ่อค้างภาษีส่วนบุคคลของปี 49 และปี 50 อีกครึ่งปี
และทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีข้อมูลการเสียภาษีในส่วนที่ 2 ของคุณพ่อเลย

แต่ผมจำได้แม่น ว่าเคยไปเสียด้วยกันกับคุณพ่อสมัยก่อน
(ที่ไปเสียด้วยกันเพราะแต่ก่อนคุณพ่อเสียภาษีแค่ส่วนแรกส่วนเดียวไม่เคยเสียภาษีส่วนที่สอง เราก็ไปติดต่อเพื่อจะทำให้ถูกระเบียบ)
แต่เท่าที่เข้าใจตอนนี้การไปเสียด้วยกันกับคุณพ่อครั้งนั้นคือเป็นการคิดแบบนำรายได้จากข้อ 1 และ 2 มารวมกัน แล้วคิดเป็นการเสียภาษีรายได้ส่วนบุคคล
ไม่รู้ว่าเสียภาษีลักษณะอย่างนี้ถูกต้องไหม

จึงทำให้ตอนนี้ก็มีปัญหาตรงที่ว่า ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่มีข้อมูลการเสียภาษีโรงเรือนของเรา

แล้วอย่างนี้ผมต้องทำอย่างไรบ้าง
และเราหาหลักฐานการที่คุณพ่อเสียภาษีในส่วนที่ 2 ไม่ได้
ถ้าจะข้อดูมูลการเสียภาษีย้อนหลังจะเป็นประโยชน์ไหม

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

จากคุณ : TH_ESP
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 14:20:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com